Hiện nay, cán bộ GV đang công tác tại xã Mỹ Đức có thời gian công tác và đóng BHXH từ năm 2001 đến nay ( 2016) thì có được tính hưởng chế độ phụ cấp lâu năm theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.Hiện tại đơn vị chúng tôi chưa xác định rõ nên chưa chi trả phụ cấp lâu năm cho CBGV vì tại Điều 1 thông tư 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 chi xác định những Quyết định được điều chỉnh hưởng các chế theo Nghị định số 116/2010/NĐ/CP bắt đầu từ QĐ số 106/2004/QĐ-TTg trở về sau, không nói đến các Quyết định trước đó như QĐ 42/2001/QĐ-TTg. Đề nghị Luật sư cho ý kiến tư vấn về vấn đề này như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

 >> Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến, gọi1900.6162

 

Trả lời: 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn như sau: 

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác vùng có điều kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

Thông tư Liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính hướng dẫn một số điều của Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Quyết số 539/QĐ-TTg ngày 01/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ về phê duyệt danh sách các xã đặc biệt khó vùng bãi ngang ven biển và hải đảo giai đoạn 2013-2015.

>> Xem thêm:  Tiền lương tháng 13, tiền thưởng, tiền làm thêm giờ có chịu thuế thu nhập cá nhân không ?

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất: Về đối tượng được hưởng phụ cấp lâu năm.

Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ quy định như sau: 
"Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp hàng tháng tính theo thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nếu có thời gian đứt quãng thì được cộng dồn như sau:
1. Mức 0,5 so với mức lương tối thiểu chung áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm đến dưới 10 năm;
2. Mức 0,7 so với mức lương tối thiểu chung áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm đến dưới 15 năm;
3. Mức 1,0 so với mức lương tối thiểu chung áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 15 năm trở lên."

Như vậy, với quy định trên, cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn tại xã có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn sẽ được hưởng phụ cấp lâu năm.

Thứ hai: Về xã được áp dụng.

Theo quyết định số 539/QĐ-TTg ngày 01/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ xã Mỹ Đức, Phù Mỹ, Bình Định được xác định là xã có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn. Như vậy, theo Khoản 1, Điều 1, thông tư Liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính thì xã  Mỹ Đức, Phù Mỹ, Bình Định  sẽ được áp dụng Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP cụ thể như sau: Do thời gian công tác của cản bộ, giáo viên là từ năm 2001, và xã từ ngày 26/3/2001 được công nhận là xã có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn, đến ngày 11/7/2006 có QĐ số 163/2006/QĐ-TTg công nhận xã hoàn thành chương trình 135 ( thoát khỏi xã ĐBKK) và đến ngày 01/4/2013 xã Mỹ Đức được công nhận lại xã ĐBKK theo QĐ số 539/QĐ-TTg. Như vậy, tổng thời gian được coi là làm việc trong xã có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn là 8 năm 9 tháng. Vậy với thời gian trên theo Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 thì cán bộ, giáo viên xã sẽ được hưởng phụ cấp công tác lâu năm với mức 0,5 so với mức lương tối thiểu chung.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật MInh KHuê 

>> Xem thêm:  Đóng bảo hiểm thất nghiệp có gián đoạn hay phải liên tục ?