Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015

Bộ luật Lao động 2012  

Nội dung tư vấn:

Dạ cho em hỏi. Em đang là viên chức dạy được 4 năm. Năm nay có giấy gọi khám nghĩa vụ quân sự. Nếu trúng tuyển em đi nghĩa vụ thì em có được nhận lương hàng tháng như đi dạy không ạ. Và chế độ bảo hiểm xã hội em được tính không ạ. Ngoài ra em có được hưởng chế độ nào khác không ạ. Nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ

Trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự của bạn sẽ được coi là tạm hoãn thực hiện hợp đồng theo Điều 32 Bộ luật Lao động 2012.

Điều 33. Nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

Điều 100. Tạm ứng tiền lương

>> Xem thêm:  Gia đình có hoàn cảnh khó khăn có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?

1. Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thoả thuận.

2. Người sử dụng lao động phải tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và phải hoàn lại số tiền đã tạm ứng trừ trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Theo các quy định trên, khi thực hiện nghĩa vụ quân sự, bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động và thời gian bạn nghỉ thực hiện nghĩa vụ quân sự sẽ không tính vào thời hạn hợp đồng và bạn cũng không được trả lương, không tính đóng BHXH. Sau khi hết thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự, bạn sẽ được nhận trở lại làm việc tiếp theo hợp đồng trừ trường hợp 2 bên có thỏa thuận khác. Tuy nhiên bạn có thể được tạm ứng lương đến 1 tháng và không cần hoàn lại.

Dạ cho em hỏi em đang là giáo viên em trúng tuyển nghĩa vụ quân sự khi xuất ngủ về em có được chế độ gì không ạ

Trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự của bạn sẽ được coi là tạm hoãn thực hiện hợp đồng theo Điều 32 Bộ luật Lao động 2012.

Điều 33. Nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

Điều 100. Tạm ứng tiền lương

1. Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thoả thuận.

2. Người sử dụng lao động phải tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và phải hoàn lại số tiền đã tạm ứng trừ trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Theo các quy định trên, khi thực hiện nghĩa vụ quân sự, bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động và thời gian bạn nghỉ thực hiện nghĩa vụ quân sự sẽ không tính vào thời hạn hợp đồng và bạn cũng không được trả lương, không tính đóng BHXH. Sau khi hết thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự, bạn sẽ được nhận trở lại làm việc tiếp theo hợp đồng trừ trường hợp 2 bên có thỏa thuận khác. Tuy nhiên bạn có thể được tạm ứng lương đến 1 tháng và không cần hoàn lại.

>> Xem thêm:  Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có được hưởng chế độ gì không ?

Chào Luật Sư! Xin cho em hỏi! Hiện tại em đã quá hạn đào tạo đại học chính quy, và đang đăng kí học vài môn còn nợ để tốt nghiệp. Nhưng giấy báo nghĩa vụ quân sự gửi về nhà , rồi em lên trường xin giấy hoãn rồi nộp thì địa phương em không chấp nhận giấy hoãn đó. Họ nói quy định mới. (Nhiều khi họ thấy mình không hiểu luật nên làm khó.) Vậy cho em hỏi trường hợp của em có được hoãn không ạ?

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

>> Xem thêm:  Có được xét tuyển đặc cách khi thi tuyển viên chức, điều kiện thi tuyển viên chức ?

Như vậy, nếu bạn đang học đại học chính quy và đã có giấy xác nhận của trường thì bạn thuộc diện được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Nếu như xã không chấp nhận giấy xác nhận của bạn thì phải đưa ra lý do và căn cứ chính đáng thuyết phục. Bạn cần trình bày rõ các quy định trên để bảo vệ quyền của mình. Nếu như họ không đưa ra lý do chính đáng, họ vẫn không chấp nhận giấy xác nhận của bạn thì bạn có quyền khiếu nại quyết định hoặc tố cáo người cán bộ đó.

Tôi sinh năm 08/08/1991 Tôi đã bị gọi nhập ngũ nghĩa vụ quân sự 3 lần Lần 1: tôi bị chẩn đoán là giai đôi cột sống bẩm sinh, nên được đưa vào hàng ngũ dự bị Lần 2: tôi bị té xe, mu bàn chân phải bị rạng nứt, kèm theo gai đôi cột sống nên tôi được tạm hoãn nhập ngũ Lần 3: tôi bị chẩn đoán là gai đôi cột sống bẩm sinh, và nhập ngũ, bước lên cầu vinh quan, lên đơn vị, và bị trả về địa phương với lí do là ko đảm bảo sức khoẻ do cơ quan giám định chẩn đoán Năm nay tôi được nghe tin gọi nhập ngũ Vậy xin hỏi luật sư là tôi có phải nhập ngũ không Xin cám ơn! -- Được gửi từ Gmail Mobile

Theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì lý do sức khỏe chỉ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự chứ không được miễn. Bạn sẽ được gọi nhập ngũ, khám sức khỏe hàng năm đến khi hết tuổi nhập ngũ thì thôi.

Xin chào luât sư. Em năm nay 18 tuổi , cao 1m70 và nặng 45kg. Vậy cho em hỏi là em có trúng tuyển nghĩa vụ quân sự không ạ. Mong luật sư sớm trả lời giúp em.Em xin cám ơn.

Theo quy định tại phụ lục I Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì chiều cao và cân nặng cũng như chỉ số BMI (<30) của="" bạn="" đều="" đủ="" điều="" kiện="" thực="" hiện="" nghĩa="" vụ="" quân="">

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Đi nghĩa vụ quân sự thì được hưởng những chế độ gì theo quy định mới nhất