Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hình sự của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật hình sự năm 2015

Nghị định 167/2013/NĐ – CP 

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của pháp luật về hình sự, hành vi cá độ bóng đá có thể được coi là một hình thức của việc đánh bạc. Tùy thuộc vào việc bạn tham gia đánh bạc với tư cách như thế nào và giá trị tì sản mà bạn dùng để tham gia đánh bạc là bao nhiêu mà pháp luật  sẽ có mức xử phạt khác nhau. Nếu bạn là người trực tiếp thah gia việc cá độ bóng đá, Luật hình sự quy định mức phạt đối với người tham gia đánh bạc như sau

>> Xem thêm:  Chậm đóng BHXH cho người lao động có bị xử phạt hành chính ?

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

Có thể thấy mức tiền để bạn phải chịu trách nhiệm hình sự cho hành vi đánh bạc này là từ 5.000.000 VNĐ đến dưới 50.000.000 VNĐ. Tuy nhiên bạn vẫn phải chiu trách nhiệm hình sự đối với việc đánh bạc mà giá trị tài sản mang ra đánh bạc dưới 5.000.000VNĐ nếu như bạn đã bị xử phạt hành chính về việc đánh bạc, hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc mà chưa được xóa án tích. Ngoài việc chịu trách nhiệm hình sự bạn còn bị phạt tiền đóng vào ngân sách nhà nước cho hành vi phạm tội mà mình gây ra.

Nếu bạn là người tổ chức cá độ bóng đá, pháp luật quy định trách nhiệm hình sự của các đối tượng này như sau:

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

“1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: 

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; 

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; 

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên; 

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc; 

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Tội tổ chức đánh bạc, gá bạc cũng phụ thuộc vào số tiền cũng như mức độ của hành vi phạm tội mà pháp luật có những khung hình phạt xứng đáng cho những tội này.

Câu hỏi đặt ra là nếu như việc vi phạm pháp luật không thuộc những trường hợp nêu trên, số tiền dưới mức 5.000.000 đồng và không thuộc những trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính, đã phạm tội mà chưa được xóa án tích thì bị xử lý vi phạm thế nào?

Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ – CP quy định như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2.  Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a)Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b)Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c)Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d)Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3.  Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a)Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b)Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4.  Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a)Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b)Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c)Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d)Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Trong trường hợp cá độ bóng đá của bạn, được xét vào hành vi vi phạm pháp luật theo điểm c, khoản 2, điều 26 của Nghị định 167/2013/NĐ – CP. Bạn chỉ phải chịu mức phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc này. Tuy nhiên nếu như bạn đã bị phạt hành chính về tội đánh bạc mà còn vi phạm thì làn thứ hai vi phạm sẽ bị chịu trách nhiệm hình sự của bộ luật hính sự 2015.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Xử lý hành chính với trường hợp doanh nghiệp không trả lương bằng lương tối thiểu vùng ?

>> Xem thêm:  Cá độ bóng đá có thể đối diện với hình phạt tù