Luật Sư có thể cho tôi hỏi công việc của tôi có vi phạm điều 292 BLHS năm 2015 không a? Hiện tại, thu nhập hàng tháng của tôi khoảng 20 triệu, vậy mức thu nhập như vậy đã vi phạm chưa ạ? và mức thu nhập vi phạm là tổng thu nhập nhiều tháng hay là mức thu nhập hàng tháng ạ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162 .

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục. Vấn đề của bạn được chúng tôi xem xét và trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý.

Bộ Luật hình sự năm 1999.

Bộ luật hình sự năm 2015.

>> Xem thêm:  Hướng dẫn về thủ tục cấp giấy phép hành nghề liên quan đến rác thải ?

2. Nội dung phân tích.

Điều 292 Bộ Luật hình sự năm 2015 quy định về tội cung cấp dịch vụ trái phép trên mạng máy tính, mạng viễn thông là một tội mới so với Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. Hiện nay, Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 vẫn còn hiệu hiệu, còn Bộ luật hình sự năm 2015 sẽ có hiệu lực từ ngày 1/7/2016 tức là Bộ luật hình sự năm 2015 sẽ được áp dụng từ ngày 1/7/2015.

Điều 292 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định như sau:

"1. Người nào cung cấp một trong các dịch vụ sau đây trên mạng máy tính, mạng viễn thông không có giấy phép hoặc không đúng nội dung được cấp phép, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc có doanh thu từ 500.000.000 đồng đến dưới 2.000.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm:

a) Kinh doanh vàng trên tài khoản;

b) Sàn giao dịch thương mại điện tử;

c) Kinh doanh đa cấp;

d) Trung gian thanh toán;

đ) Trò chơi điện tử trên mạng;

e) Các loại dịch vụ khác trên mạng máy tính, mạng viễn thông theo quy định của pháp luật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 1.500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Có tính chất chuyên nghiệp;

d) Tái phạm nguy hiểm;

đ) Thu lợi bất chính từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc có doanh thu từ 2.000.000.000 đồng đến dưới 5.000.000.000 đồng.

3. Phạm tội trong trường hợp thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên hoặc có doanh thu 5.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 1.500.000.000 đồng đến 5.000.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, khi cung cấp dịch vụ để kinh doanh mà chưa xin phép hoặc không đúng nội dung đã xin phép sẽ thuộc phạm vi xử lý của Điều 292 Bộ luật hình sự năm 2015. Quay lại tình huống của bạn, theo thông tin bạn cung cấp, hiện tại bạn đang làm lập trình viên tự do, chuyên về mảng lập trình website, bạn nhận các dự án về làm tại nhà, công việc chủ yếu là dựng website, sửa lỗi, phát triển các ứng dụng web theo yêu cầu của khách hàng. Như vậy, dịch vụ của bạn có thu tiền, là một hình thức cung ứng dịch vụ qua mạng, vì thế cần phải xin cấp giấy phép kinh doanh.

Tuy nhiên, cũng theo quy định trên cần phải đáp ứng điều kiện nữa là có doanh thu từ hoạt động trên là 500 triệu đồng trở lên hoặc thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng trở liên thì mới bị xử lý hình sự theo Điều 292 Bộ Luật hình sự năm 2015. Trong đó có thể hiểu doanh thu từ 500 triệu trở lên là khoản thu được tính từ khi bắt đầu hoạt đông kinh danh chưa đăng kí kinh doanh hoặc thực hiện hoạt động kinh doanh trái với nội dung đã đăng kí đến khi hành vi đó bị phát hiện.

Trong trường hợp của bạn, thu nhập của bạn hàng tháng khoảng 20 triệu đồng, nếu khoảng thời gian mà bạn thực hiện hoạt động cung ứng dịch vụ có tổng thu nhập đạt được từ 500 triệu trở lên thì hành vi của bạn đã cấu thành tội được quy định tại Điều 292 BLHS năm 2015, còn nếu dưới thì hành vi của bạn sẽ không cấu thành tội theo Điều 292 Bộ luật hình sự năm 2015.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  1900.6162  hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê