Tôi muốn biết nếu công ty cho tôi thôi việc mà không có lý do chính đáng vậy công ty có phải đền bù cho tôi không?

Xin cảm ơn luật sư!

Người hỏi: H.T.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời: 

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, vấn đề bạn đưa ra tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ Luật Lao động năm 2012

>> Xem thêm:  Luật sư Tư vấn Pháp luật Miễn phí qua Điện thoại

Nội dung phân tích:

Người sử dụng lao động có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 38 Bộ Luật Lao động năm 2012 như sau:

"a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này".

Nếu  công ty bạn có một trong các lý do nêu trên thì hoàn toàn có thể chấm dứt hợp đồng lao động với bạn. Tuy nhiên, trong trường hợp này bạn có nói là công ty cho nghỉ việc mà không có lý do chính đáng. Do vậy việc chấm dứt hợp đồng của công ty bạn là vi phạm pháp luật. Do đó, bạn sẽ được hưởng và bồi thường theo các căn cứ tại Điều 42 Bộ luật này như: 

Công ty bạn sẽ phải tiếp tục nhận bạn vào làm việc theo HĐLĐ đã ký kết và phải bồi thường cho bạn một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày bạn không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có). 

Trong trường hợp bạn không muốn trở lại làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường nêu trên, bạn còn được trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương cộng với phụ cấp lương (nếu có).

>> Xem thêm:  Số điện thoại luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài

Trường hợp Công ty bạn không muốn nhận bạn trở lại làm việc và bạn đồng ý thì ngoài các khoản bồi thường và trợ cấp, hai bên thỏa thuận về khoản bồi thường thêm cho bạn để chấm dứt HĐLĐ.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.

>> Xem thêm:  Tư vấn pháp luật lao động trực tuyến qua tổng đài điện thoại