BỘ CÔNG THƯƠNG
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 12149/BCT-XNK
V/v hóa đơn Bên thứ ba trong ACFTA

Hà Nội, ngày 14 tháng 12 năm 2012

Kính gửi:

Công ty CP Đầu tư và Kinh doanh Thương mại Hanel
(Địa chỉ: số 2 phố Chùa Bộc, Q. Đống Đa, Hà Nội)

Trả lời công văn số 51/CV-HANEL TR ngày 28 tháng 11năm 2012 của Công ty về cách hiểu hóa đơn Bên thứ ba tại Thông tư 36/2010/TT-BCT Bộ Công Thương có ý kiến như sau:

Điều 23 Phụ lục 2 Thông tư 36/2010/TT-BCT ngày 15tháng 11 năm 2010 quy định “Cơ quan Hải quan Bên nhập khẩu phải chấp nhận C/Omẫu E trong trường hợp hóa đơn thương mại được phát hành bởi một công ty có trụsở tại một nước thứ ba hoặc bởi một nhà xuất khẩu ACFTA đại diện cho công ty đómiễn là hàng hóa đó đáp ứng các quy định về xuất xứ trong Phụ lục I Quyết địnhsố 12/2007/QĐ-BTM ngày 31/5/2007. Số hóa đơn Bên thứ ba phải được ghi trên ô số10 của C/O mẫu E. Nhà xuất khẩu và người nhận hàng phải có trụ sở đạt tại cácBên tham gia Hiệp định”.

Như vậy, “hóa đơn Bên thứ ba” là hóa đơn thương mạiđược phát hành bởi một công ty có trụ sở tại một Nước thứ ba (trong hoặc ngoàiACFTA) hoặc bởi một nhà xuất khẩu có trụ sở đặt tại các Bên tham gia Hiệp địnhACFTA là đại diện cho công ty đó. Nước thứ ba là Nước/Vùng lãnh thổ phát hànhhóa đơn mà không phải là Nước/Vùng lãnh thổ xuất khẩu/nhập khẩu.

Bộ Công Thương thông báo để quý Công ty biết./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Tổng cục Hải quan (Cục Giám sát Quản lý);
- Lưu: VT, XNK.

TL. BỘ TRƯỞNG
KT. VỤ TRƯỞNG VỤ XUẤT NHẬP KHẨU
PHÓ VỤ TRƯỞNG




Đỗ Thị Thu Hương