1. Cận thị có phải tham gia Dân quân tự vệ hay không ?

Dạ, em chào luật sư. Em năm nay 24 tuổi, tốt nghiệp cao đẳng năm 2015. Từ 2015 đến 2017 em đều tham gia khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự định kỳ hàng năm và đều bị loại do mắt trái em cận 5,25 và mắt phải là 4,75. Tuy nhiên, ngày 9/3/2018 thì em nhận được giấy triệu tập của ban chỉ huy quân sự phường gọi lên gặp mặt và được thông báo là em không đủ sức khỏe để thực hiện nvqs nhưng lại đậu vào dqtv ( tất cả đều không giấy tờ chứng minh ). Luật sư cho em hỏi là em không đủ sức khỏe thực hiện nvqs vậy dqtv thì có được miễn luôn không ạ. Dqtv là có bắt buộc không ạ. Ba mẹ em đều lớn tuổi 1956 và 1962 với em còn 1 em gái học cấp 3 sinh năm 2000, vậy em không đi dqtv có được không ạ ( ba mẹ em đều về hưu ) ?

Em xin cảm ơn luật sư.

- Hoàng Tôn

Luật sư trả lời:

Theo Luật dân quân tự vệ năm 2009 :

Điều 9. Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ trong thời bình

Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ.

Như vậy, tham gia dân quân tự vệ có thể dưới hai hình thức là bắt buộc và tự nguyện. Theo thông tin bạn đưa ra, năm nay bạn 24 tuổi, tức bạn vẫn trong độ tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

Điều 11 Luật dân quân tự vệ quy định về điều kiện tham gia dân quân tự vệ:

Điều 11. Tiêu chuẩn và tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt

1. Công dân Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây được tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt:

a) Lý lịch rõ ràng;

b) Chấp hành tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước;

c) Đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

Nếu sức khỏe của bạn không đủ để đáp ứng điều kiện thì bạn có thể không phải tham gia dân quân tự vệ.

Ngoài ra, Luật này cũng có quy định tại Điều 12 về tạm hoãn và miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ:

Điều 12. Tạm hoãn, miễn, thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong thời bình

1. Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

a) Phụ nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi;

b) Không đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

c) Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân;

d) Lao động chính duy nhất trong hộ gia đình nghèo;

đ) Người đang học ở trường phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng, cao đẳng nghề, đại học và học viện.

2. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; vợ hoặc chồng, con của thương binh hạng một hoặc bệnh binh hạng một; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam/dioxin không còn khả năng lao động;

b) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị dự bị động viên;

c) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81% trở lên.

Ngoài ra, theo khoản 5 Điều này cũng có nêu: Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định tạm hoãn, miễn và thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt. Vậy, nếu chủ tịch UBND cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định tạm hoãn, miễn...nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ đối với bạn, thì bạn cũng sẽ không phải thực hiện nghĩa vụ này.

Về hành vi khi trốn tránh thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ: Hành vi này bị cấm tại Khoản 2, Điều 16 Luật dân quân tự vệ 2009. Ngoài ra, theo Điều 63, Luật dân quân tự vệ thì Cơ quan, tổ chức, cá nhân có hành vi chống đối, cản trở việc tổ chức, hoạt động của dân quân tự vệ, vi phạm các quy định khác của pháp luật về dân quân tự vệ thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

2. Đã có lệnh nhập ngũ có thể xin đi dân quân được không ?

Thưa luật sư: Nếu như đã có lệnh gọi nhập ngũ có thể xin đi dân quân tự vệ được không ạ?. Tôi xin cảm ơn!

Có bắt buộc phải tham gia Dân quân tự vệ hay không ?

Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp tạm hoãn nghĩa vụ quân sự như sau :

"Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."

Theo đó khi bạn đã có giấy gọi nhập ngũ thì bạn chỉ có thể tạm hoãn nhập ngũ khi có các điều kiện trên nếu không thì bạn buộc phải tham gia nghĩa vụ quân sự. Như vậy khi có giấy gọi nhập ngũ thì bạn phải đi chứ không thể xin đi dân quân tự vệ được.

>>Tham khảo bài viết liên quan: Thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác!

3. Điều kiện tham gia nghĩa vụ dân quân tự vệ ?

Thưa luật sư em có nguyện vọng được tham gia dân quân tự vệ tại xã có được không? Và đăng ký như thế nào ạ? Hay là do ban chỉ huy quân sự phân công ạ?
Em xin cảm ơn!

Điều kiện tham gia nghĩa vụ dân quân tự vệ ?

Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Luật Dân quân tự vệ năm 2009 quy định về đối tượng thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ như sau:

"Điều 9. Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ trong thời bình

Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ".

"Điều 11. Tiêu chuẩn và tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt

1. Công dân Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây được tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt:

a) Lý lịch rõ ràng;

b) Chấp hành tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước;

c) Đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

2. Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này, có khả năng hoạt động trên biển được tuyển chọn vào dân quân tự vệ biển".

Trên đây là điều kiện tuyển chọn công dân tham gia dân quân tự vệ, do bạn không cung cấp đầy đủ thông tin của bạn nên chúng tôi không thể đưa ra câu trả lời chính xác về việc bạn có được tuyển chọn hay không. Trường hợp này là bạn mới tự nguyên tham gia dân quân tự vệ thì bạn có thể căn cứ vào các thông tin trên về độ tuổi, lý lịch, sức khỏe xem mình có thể đủ điều kiện không

Về cơ quan đăng ký nghĩa vụ dân quân tự vệ: "1. Tháng 4 hằng năm, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tổ chức đăng ký lần đầu cho công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ".

Theo đó nếu bạn muốn tham dân quân tư vệ tự nguyện thì bạn có thể làm đơn xin tham gia tình nguyện thì họ sẽ kiểm tra lý lịch và sức khỏe của bạn nếu bạn đủ tiêu chuẩn thì bạn sẽ được tham gia nghĩa vụ dân quân tự vệ.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Điều kiện tham gia dân phòng, dân quân tự vệ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật Nghĩa vụ Quân sự