Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ chuyên trang www.luatminhkhue.vn 

Điều kiện đăng kí độc quyền sản phẩm ?

Luật sư tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ trực tuyến gọi: 0986.386.648  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

2. Luật sư tư vấn:

Điều 169 Luật Thương mại quy định:

"1. Đại lý bao tiêu là hình thức đại lý mà bên đại lý thực hiện việc mua, bán trọn vẹn một khối lượng hàng hoá hoặc cung ứng đầy đủ một dịch vụ cho bên giao đại lý.

2. Đại lý độc quyền là hình thức đại lý mà tại một khu vực địa lý nhất định bên giao đại lý chỉ giao cho một đại lý mua, bán một hoặc một số mặt hàng hoặc cung ứng một hoặc một số loại dịch vụ nhất định.

3. Tổng đại lý mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ là hình thức đại lý mà bên đại lý tổ chức một hệ thống đại lý trực thuộc để thực hiện việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ cho bên giao đại lý.

Tổng đại lý đại diện cho hệ thống đại lý trực thuộc. Các đại lý trực thuộc hoạt động dưới sự quản lý của tổng đại lý và với danh nghĩa của tổng đại lý.

4. Các hình thức đại lý khác mà các bên thỏa thuận."

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì đối tác xuất khẩu cho bạn đã mua quyền đồng sở hữu để có thể sản xuất sản phẩm dựa trên nhưng thiết kế đó cũng như xuất khẩu do vậy, trong trường hợp này, bạn chỉ có thể đăng ký làm đại lý độc quyền.

Tham khảo bài viết liên quan:

Cùng một cửa hàng có được làm đại lý độc quyền cho 2 nhãn hàng được không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 0986.386.648hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật