Em xin hỏi là điều này có ảnh hưởng gì đến quyền xin miễn trừ gia cảnh của bố mẹ em không, xin cảm ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Công ty luật Minh Khuê

Điều kiện nào để cá nhân trở thành người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh?

>> Luật sư tư vấn luật trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Nội dung trả lời

 

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

>> Xem thêm:  Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân ? Thủ tục xin miễn thuế, giảm thuế

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012

Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và nghị định số 65/2013/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết một số điều của luật thuế TNCN và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN

II. Luật sư tư vấn:

Theo khoản 4, Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi năm 2012 thì Giảm trừ gia cảnh là:

“Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:

a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);

b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

Trường hợp chỉ số giá tiêu dùng (CPI) biến động trên 20% so với thời điểm Luật có hiệu lực thi hành hoặc thời điểm điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh gần nhất thì Chính phủ trình Ủy ban thường vụ Quốc hội điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh quy định tại khoản này phù hợp với biến động của giá cả để áp dụng cho kỳ tính thuế tiếp theo.”

Người được tính là người phụ thuộc phải đủ những điều kiện theo Thông tư 111/2013/TT-BTC là

-Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, cụ thể gồm:

+  Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

>> Xem thêm:  Thủ tục chuyển đổi từ mã số thuế người phụ thuộc sang mã số thuế người nộp thuế ?

+ Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

+ Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

- Vợ hoặc chồng của người nộp thuế đáp ứng điệu kiện..

- Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn đang là sinh viên – có thể là trên 18 tuổi và đang theo học tại một trường đại học. Mặt khác, bạn lại có nguồn thu nhập từ công việc cộng tác viên với mức lương từ 1 triệu đến 2 triệu, do đó bạn không đáp ứng được điều kiện là người phụ thuộc để ba mẹ bạn xin giảm trừ gia cảnh.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Hỏi về diện người phụ thuộc để xét miễn trừ gia cảnh. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật

 

>> Xem thêm:  Thời hạn đăng ký thuế cho người phụ thuộc năm 2020 để được giảm trừ gia cảnh ?

>> Xem thêm:  Thời hạn nộp hồ sơ đăng ký người phụ thuộc mới nhất năm 2020