1. Điều kiện nhận tiền trợ cấp thai sản ?

Chào luật sư, Tôi xin hỏi: Tôi bắt đầu tham gia BHXH từ tháng 10/2016. đến tháng 9/2017 tôi có bầu và nghỉ mất 1 tháng không đóng BHXH.tháng 10/2017 tôi tiếp tục đóng đến tháng 2/2018.Đến tháng 3/2018 thì tôi nghỉ sinh.vậy tôi có được hưởng tiền trợ cấp thai sản không?
Cảm ơn!

Thắc mắc về điều kiện hưởng chế độ thai sản năm 2018

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Minh Khuê! Chúng tôi xin giải đáp các vướng mắc của bạn như sau: Về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con, Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:...

b) Lao động nữ sinh con;...

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10 năm 2016 đến tháng 8 năm 2017 bị ngắt quãng. Sau đó, bạn tiếp tục đóng bảo hiểm từ tháng 10 năm 2017 đến tháng 2 năm 2018 và bạn nghỉ sinh con vào tháng 3. Đối chiếu với quy định trên, bạn chỉ cần đảm bảo điều kiện đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con là bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Về thời gian 12 tháng trước khi sinh con, khoản 1 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về Bảo hiểm xã hội bắt buộc hướng dẫn:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

Xét quá trình của bạn, thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng 3 năm 2017 đến tháng 2 năm 2018. Trong khoảng thời gian này, bạn đã đóng bảo hiểm được 11 tháng ( từ tháng 3 đến tháng 8 năm 2017 và từ tháng 10 năm 2017 đến tháng 2 năm 2018). Như vậy, bạn đã đáp ứng điều kiện để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

>> Xem thêm:  Tiền lương tháng 13, tiền thưởng, tiền làm thêm giờ có chịu thuế thu nhập cá nhân không ?

2. Cách tính tiền trợ cấp thai sản dựa trên tiền lương?

Em nghỉ thai sản từ 6/2/2018. Lương cơ bản của em năm ngoái là 3.103.000 đến năm nay lương cơ bản của em là 3.506.000 vậy em muốn hỏi tiền trợ cấp thai sản của em được bao nhiêu ạ ?

Trả lời:

Về mức hưởng chế độ thai sản, Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

Theo quy định trên, mức hưởng chế độ thai sản của bạn sẽ được tính bằng 100% mức bình quân tiền lương đóng BHXH của 06 tháng liền kề trước khi bạn nghỉ thai sản. Bạn nghỉ từ ngày 6 tháng 2 năm 2018 như vậy, mức tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề bằng: (tiền lương tháng 8 + tháng 9 + tháng 10 + tháng 11 + tháng 12 + tháng 1) / 6. Được kết quả bao nhiêu, bạn nhân với số tháng nghỉ thai sản sẽ ra số tiền thai sản bạn được hưởng.

>> Xem thêm:  Đóng bảo hiểm thất nghiệp có gián đoạn hay phải liên tục ?

3. Quyền lợi thai sản và điều kiện hưởng chế độ thai sản ?

Thưa luật sư, cho em hỏi nếu em nghĩ việc ở công ty em đang làm và rút sổ bảo về quê làm công ty mới được 3 tháng em mang thai vậy em có được hưởng quyền lợi thai sản không ạ ( trong 3 tháng đó e đã ký hợp đồng rồi ạ) ?
Cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ theo Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng áp dụng chế độ thai sản:

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.

Như vậy, chỉ cần bạn là lao động đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và đang mang thai thì bạn hoàn toàn được hưởng các quyền lợi về thai sản. Cụ thể:
- Bạn sẽ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai theo quy định tại Điều 32 Luật bảo hiểm xã hội:

Điều 32. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

- Nếu đủ điều kiện theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội thì khi nghỉ dưỡng thai hoặc sinh con, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 39. Mức hưởng chế độ bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Nếu đóng BHXH chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật BHXH là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

- Ngoài ra, bạn còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con. Mức trợ cấp cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi. Trân trọng!

>> Xem thêm:  Những công việc nghiêm cấm sử dụng lao động nữ

>> Xem thêm:  Cách đơn giản để biết Công ty có đóng Bảo Hiểm Y Tế cho bạn hay không ?

4. Quy định mới về chế độ thai sản ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Chế độ thai sản năm 2020 có những điểm mới nào theo quy định của pháp luật hiện hành ? Cảm ơn luật sư!

Quy định mới về chế độ thai sản năm 2018

Luật sư tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào Khoản 7 Điều 3 Nghị quyết 49/2017/QH14 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2018; Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang và Khoản 2 Điều 29 và Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Từ ngày 01/7/2019, sẽ tăng mức hưởng đối với một số chế độ thai sản dành cho lao động nữ có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Cụ thể như sau:

1. Tăng mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

Mức hưởng hiện hành

Mức hưởng kể từ ngày 01/7/2018

1.390.000 đồng x 30% = 417.000 đồng/ngày

1.490.000 đồng x 30% = 447.000 đồng/ngày

2. Tăng trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Mức hưởng hiện hành

Mức hưởng kể từ ngày 01/7/2018

2.780.000 đồng/con

2.980.000 đồng/con

Việc tăng này nhằm phù hợp với chính sách tăng lương cơ sở từ 1.390.000 đồng/tháng lên 1.490.000 kể từ ngày 01/7/2019.

>> Xem thêm:  Mở công ty riêng khi đang xin trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp thai sản ?

5.Khi đã nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Xin chào Luật sư, cho em hỏi về chế độ thai sản. Em có tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2018 đến tháng 12/2018 thì chấm dứt hợp đồng và không có ý định đi làm tiếp, đến tháng 2/2019 mới sinh. Như vậy có được hưởng chế độ thai sản không thưa luật sư?

Năm 2018 nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Luật sư tư vấn:

+ Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Lao động nữ mang thai; (1)

- Lao động nữ sinh con; (2)

- Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; (3)

- Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; (4)

- Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; (5)

- Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con. (6)

- Người lao động tại các trường hợp (2), (3), (4) phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

- Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Do đó, điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con; ngay cả khi lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản.

+ Thời gian 12 tháng trước khi sinh được xác định theo khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

- Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

- Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

Bạn có tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2018 đến tháng 12/2018 thì chấm dứt hợp đồng và không tiếp tục đi làm, đến tháng 2/2019 mới sinh. Do đó trong thời gian 12 tháng trước khi sinh (từ tháng 2/2018 đến tháng 1/2019) thì bạn đóng bảo hiểm được 11 tháng bảo hiểm xã hội (từ tháng 2/2018 đến 12/2018). Vậy bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Phải làm gì khi em có thai trong lúc còn đang học ?