Nhưng vì bố tôi là người đứng đơn khởi kiện hiểu biết pháp luật hạn chế nên đã nghe theo một số người bên tòa cấp huyện kí vào giấy xin rút đơn kiện.xin hỏi luật sư như vậy nhà tôi có đc quyền khởi kiện lại từ đầu ko? xin cảm ơn luật sư

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Đất đai của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Đất đai trực tuyến, gọi:  1900.1975

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 

II. Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp của bạn, xem xét tòa án tỉnh đã có bản án, quyết định có hiệu lực hay chưa, nếu có rồi bạn không cần khởi kiện lại, chỉ cần dựa theo bản án đó thi hành.

Nếu chưa có bản án, quyết định của Tòa án thì bạn có quyền khởi kiện lại theo căn cứ sau: 

Căn cứ Khoản 3 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định như sau: 

3. Đương sự có quyền nộp đơn khởi kiện lại trong các trường hợp sau đây:

a) Người khởi kiện đã có đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự;

b) Yêu cầu ly hôn, yêu cầu thay đổi nuôi con, thay đổi mức cấp dưỡng, mức bồi thường thiệt hại, yêu cầu thay đổi người quản lý tài sản, thay đổi người quản lý di sản, thay đổi người giám hộ hoặc vụ án đòi tài sản, đòi tài sản cho thuê, cho mượn, đòi nhà, đòi quyền sử dụng đất cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ mà trước đó Tòa án chưa chấp nhận yêu cầu mà theo quy định của pháp luật được quyền khởi kiện lại;

c) Đã có đủ điều kiện khởi kiện;

d) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, bạn có quyền nộp đơn khởi kiện lại khi thỏa mãn một trong các điều kiện nêu trên.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Đất đai
>> Luật sư đất đai
>> Giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất?
>> Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Khi nào được quyền khởi kiện lại khi rút đơn?​. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.1975 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai