Chào Luật sư, mình làm nhà phân phối gạo cho một công ty. Mình chỉ là kinh doanh cá thể nhưng phía công ty yêu cầu phải có con dấu để ký hợp đồng cho đại lý. Vậy cho mình hỏi, để có con dấu như vậy mình có phải đăng ký thành lập doanh nghiệp không?

Mình không muốn thành lập doanh nghiệp, không thành lập doanh nghiệp thì có thể làm con dấu của nhà phân phối không?Làm thì làm thế nào? Cảm ơn luật sư.

Người gửi: Đặng Thị T.

Luật sư trả lời:

Chào bạn, trước hết, chúng tôi cảm ơn bạn vì đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật Công ty Luật TNHH Minh Khuê. Về câu hỏi của bạn, chúng tôi đã nghiên cứu và sẽ tiến hành tư vấn dựa trên những vấn đề sau:

- Để có con dấu, có bắt buộc phải đăng ký thành lập doanh nghiệp không?

- Nếu không muốn thành lập doanh nghiệp, có cách nào để làm con dấu của nhà phân phối?

1. Cơ sở pháp lý

- Luật Doanh nghiệp năm 2014.

- Luật Hợp tác xã năm 2012.

>> Xem thêm:  Thành lập hộ kinh doanh cá thể và những điểm cần lưu ý?

- Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

- Nghị định 99/2016/NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu.

- Nghị định 193/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hợp tác xã.

2. Để có con dấu, có bắt buộc phải đăng ký thành lập doanh nghiệp không?

Theo Nghị định 99/2016/NĐ-CP, có ba loại con dấu: Con dấu có hình Quốc huy, con dấu có hình biểu tượng và con dấu không có hình biểu tượng.

Chúng tôi sẽ không nói đến con dấu có hình Quốc huy trên con dấu vì đây là con dấu được sử dụng bởi các cơ quan nhà nước và các cơ quan có thẩm quyền khác.

Đối với con dấu có hình biểu tượng và con dấu không có hình biểu tượng, theo Khoản 12, Điều 8 của Nghị định này, doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập, hoạt động theo các luật: Công chứng, luật sư, giám định tư pháp, kinh doanh bảo hiểm, chứng khoán, hợp tác xã được phép sử dụng các loại con dấu này.

Từ đó, có thể hiểu rằng, để có con dấu, bạn phải đăng ký thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã.

3. Nếu không muốn thành lập doanh nghiệp, có cách nào để làm con dấu của nhà phân phối?

Theo như ý muốn của bạn, bạn không muốn thành lập doanh nghiệp. Bạn có thể thành lập hợp tác xã.

>> Xem thêm:  Thủ tục thay đổi mẫu dấu, con dấu như thế nào ?

Hợp tác xã được hiểu như sau:

Khoản 1, Điều 3 Luật Hợp tác xã năm 2012:

Hợp tác xã là tổ chức kinh tế tập thể, đồng sở hữu, có tư cách pháp nhân, do ít nhất 07 thành viên tự nguyện thành lập và hợp tác tương trợ lẫn nhau trong hoạt động sản xuất, kinh doanh, tạo việc làm nhằm đáp ứng nhu cầu chung của thành viên, trên cơ sở tự chủ, tự chịu trách nhiệm, bình đẳng và dân chủ trong quản lý hợp tác xã.

Có thể thấy, hợp tác xã không phải một loại hình doanh nghiệp. Do vậy, khi so sánh với trường hợp của bạn, chúng tôi khuyên bạn nên thành lập hợp tác xã.

Về đăng ký thành lập hợp tác xã, Luật Hợp tác xã năm 2012Nghị định 193/2013/NĐ-CP quy định như sau:

- Hồ sơ bao gồm:

+ Giấy đề nghị đăng ký hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

+ Điều lệ;

+ Phương án sản xuất, kinh doanh;

+ Danh sách thành viên, hợp tác xã thành viên; danh sách hội đồng quản trị, giám đốc (tổng giám đốc), ban kiểm soát hoặc kiểm soát viên;

+ Nghị quyết hội nghị thành lập.

- Trước khi hoạt động, hợp tác xã đăng ký tại Phòng Tài chính - Kế hoạch thuộc UBND cấp huyện nơi hợp tác xã dự định đặt trụ sở chính.

>> Xem thêm:  Nộp lại con dấu cũ do Cơ quan công an cấp ở đâu?

Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã được quy định tại Luật Hợp tác xã 2012:

Điều 24: Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã

1. Ngành, nghề sản xuất, kinh doanh mà pháp luật không cấm;

2. Hồ sơ đăng ký theo quy định tại khoản 2 Điều 23 của Luật này;

3. Tên của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được đặt theo quy định tại Điều 22 của Luật này;

4. Có trụ sở chính theo quy định tại Điều 26 của Luật này.

Sau khi nộp hồ sơ, Phòng Tài chính - Kế hoạch sẽ làm việc và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã trong vòng 05 ngày làm việc kể từ khi nhận hồ sơ, nếu đáp ứng đủ các điều kiện trên. Nếu từ chối thì phải gửi câu trả lời bằng văn bản.

Khoản 3, Điều 15 Nghị định 193/2013/NĐ-CP:

Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã có tư cách pháp nhân, có quyền hoạt động theo nội dung trong giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, trừ trường hợp kinh doanh ngành, nghề yêu cầu phải có điều kiện.

Tuy nhiên, bạn cần lưu ý rằng, nếu hợp tác xã của bạn có trên 10 người lao động, bạn sẽ phải đăng ký doanh nghiệp.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn bằng văn bản của Luật sư Luật Minh Khuê về trường hợp này.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thành lập Hợp tác xã vận tải theo quy định pháp luật hiện hành