Một số câu hỏi thường gặp về vấn đề thuế

1. Mua xe ô tô có thuế GTGT có được hoàn thuế không?

- Khi công ty mua xe ô tô sẽ có thuế GTGT đầu vào, đối với số thuế GTGT này, công ty sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, không được hoàn ngay số thuế GTGT này.

-Doanh nghiệp chỉ được hoàn thuế GTGT đầu vào chưa khấu trừ hết nếu:

+ Có số thuế GTGT đầu vào sử dụng cho dự án đầu tư từ 300tr trở lên

+ Có số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu từ 300tr trở lên

+ Chuyển đổi sở hữu, chuyển đổi doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động có số thuế giá trị gia tăng nộp thừa hoặc số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ hết.

- Căn cứ: Thông tư 130/2016/TT-BTC

2. Mua nông sản chưa chế biến của hộ nông dân khi bán ra có xuất hóa đơn được không?

- Căn cứ quy định tại thông tư 26/2015/TT-BTC thì doanh nghiệp khi bán hàng hóa, dịch vụ phải xuất hóa đơn, công ty mua nông sản của nông dân không có hóa đơn thì công ty lập bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu 01/TNDN (ban hành kèm thông tư 78/2014/TT-BTC).

3. Công ty mua nông sản, mang về sơ chế qua: sấy khô, cắt lát,… khi bán ra chịu thuế GTGT bao nhiêu %?

- Nếu công ty tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:

+ Trường hợp công ty bán cho Doanh nghiệp, hợp tác xã thì thuộc đối tượng không phải kê khai, tính nộp thuế

+ Trường hợp công ty bán cho hộ kinh doanh, cá nhân, tổ chức khác không phải doanh nghiệp thì chịu thuế suất 5%

- Nếu công ty tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp: Thuế GTGT tính theo tỷ lệ 1% trên doanh thu.

- Căn cứ: Khoản 5 Điều 5 thông tư 219/2013/TT-BTC

4. Cá nhân cho thuê nhà không có hóa đơn có được tính vào chi phí hợp lý không?

- Doanh nghiệp thuê nhà của cá nhân được tính vào chi phí hợp lý được trừ nếu có:

+ Hợp đồng thuê nhà

+ Chứng từ thanh toán tiền thuê nhà

+ Chứng từ nộp thuế thay (Nếu có thỏa thuận)

+ Bản sao cmnd của chủ nhà và bản sao sổ đỏ, sổ hồng (Một số cơ quan thuế yêu cầu)

Căn cứ: Khoản 2.5 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC

5. Tiền lương trả trong thời gian thử việc có bị khấu trừ thuế TNCN không?

- Tiền lương, tiền công trả trong thời gian thử việc được chi trả từ 2 triệu đồng/lần trở lên sẽ bị khấu trừ thuế TNCN là 10% do không có hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên

Căn cứ: Điểm I khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC

6. Thuê khoán nhân công theo hợp đồng dịch vụ có mua được hóa đơn không?

- Nếu cá nhân có đăng ký kinh doanh: Không khấu trừ thuế, cá nhân có trách nhiệm tự kê khai, nộp thuế và xuất hóa đơn cho công ty (Khoản 2.4 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC và Điều 13 thông tư 39/2014/TT-BTC )

- Nếu cá nhân không có đăng ký kinh doanh: Khấu trừ thuế TNCN 10% như thu nhập từ tiền lương, tiền công của đối tượng không có HĐLĐ (Công văn 2547/TCT-TNCN)

7. Cá nhân cho thuê nhà nộp thuế gì?

- Nếu doanh thu từ hoạt động cho thuê nhà trên 100 triệu đồng/năm thì phải nộp lệ phí môn bài; thuế GTGT (5%); Thuế TNCN (5%)

- Nếu doanh thu từ hoạt động cho thuê nhà từ 100 triệu đồng/ năm trở xuống thì không phải nộp thuế GTGT, TNCN và lệ phí môn bài.

- Căn cứ: Thông tư 92/2015/TT-BTC và nghị định139/2016/NĐ-CP

8. Nhận quà từ nước ngoài về có chịu thuế không?

- Trường hợp quà tặng cho cá nhân có giá trị từ 2 triệu đồng trở xuống thì được miễn thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu

- Trường hợp quà tặng có giá trị trên 2 triệu đồng thì phải nộp thuế Nhập khẩu , GTGT hàng nhập khẩu theo quy định

- Căn cứ: Nghị định 134/2016/NĐ-CP, thông tư 219/2013/TT-BTC

9. Bán hàng hóa cho doanh nghiệp chế xuất chịu thuế GTGT bao nhiêu %

- Doanh nghiệp nội địa bán hàng vào khu chế xuất được coi là hoạt động xuất khẩu và sẽ được xuất hóa đơn 0% nếu đáp ứng đủ các điều kiện:

+ Có hợp đồng xuất khẩu

+ Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt

+ Có tờ khai hải quan, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 16 TT 219/2013/TT-BTC

- Căn cứ: Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC

10. Chi nhánh khác tỉnh khai thuế GTGT ở đâu?

- Nếu chi nhánh bán hàng hóa, dịch vụ, có phát sinh doanh thu thì khai thuế GTGT riêng tại chi nhánh

- Nếu chi nhánh không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì kê khai tập trung tại trụ sở chính

- Căn cứ: Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC

11. Mua phần mềm của nước ngoài có phải nộp thuế không?

- Về thuế GTGT: Phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

- Về thuế TNDN: Thu nhập từ bán phần mềm là thu nhập từ bản quyền, phải chịu thuế TNDN theo quy định. Thông thường, doanh nghiệp nước ngoài phát sinh doanh thu tại Việt Nam sẽ tính thuế theo tỷ lệ phần trăm trên doanh thu, đối với thu nhập từ bản quyền sẽ có thuế TNDN là 10%

- Căn cứ: Thông tư 103/2014/TT-BTC

12. Trường hợp không tách riêng được doanh thu của từng ngành nghề thì kê khai, nộp thuế nhà thầu như thế nào?
- Nếu không tách riêng được doanh thu của từng hoạt động chịu tỉ lệ thuế khác nhau thì tính theo tỷ lệ % của ngành nghề có mức doanh thu cao nhất.

- Căn cứ: Thông tư 103/2014/TT-BTC

13. Thủ tục cắt đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc

- Người lao động gửi tờ khai 20/ĐK-TCT nêu rõ thời gian kết thúc giảm trừ gia cảnh cho công ty. Công ty lập bảng tổng hợp người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh mẫu 02-TH (điền vào mục II – thay đổi thông tin) ghi rõ thời gian kết thúc giảm trừ, gửi cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Cơ quan thuế sẽ tiếp nhận và xử lý yêu cầu và trả kết quả cho doanh nghiệp.

- Căn cứ: Thông tư 111/2013/TT-BTC; thông tư 95/2016/TT-BTC.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Quỳnh - Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê