Tôi đi bộ đội tháng 2 năm 1975, có giấy tờ đầy đủ, nhưng khi tôi làm để hưởng chế độ chất độc hóa học, người có công với cách mạng lại là tháng 2 năm 1972. Khi đó tôi có mua một huân huy chương tháng 2 năm 1975 và một quyết định năm 1972 để có thể hưởng chất độc hóa học. Vậy tôi muốn hỏi luật sư, trường hợp của tôi có bị khám xét nhà không? Tôi có bị đi tù hay không? Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 

2. Nội dung tư vấn:

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì bạn đi bộ đội tháng 2 năm 1975, có giấy tờ đầy đủ, nhưng khi làm để hưởng chế độ chất độc hóa học, người có công với cách mạng lại là tháng 2 năm 1972. Khi đó bạn có mua một huân huy chương tháng 2 năm 1975 và một quyết định năm 1972 để có thể hưởng chất độc hóa học. 

>> Xem thêm:  Mức án nào cho Tội làm giấy khám sức khỏe giả ? Không làm nhưng chỉ dùng thì sao ?

Điều 267 Bộ luật Hình sự quy định như sau:

"1.  Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng hoặc bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm;

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 5 năm: a) Có tổ chức; b) Phạm tội nhiều lần; c) Gây hậu quả nghiêm trọng; d) Tái phạm nguy hiểm;

3.  Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ 4 năm đến 7 năm; 4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng."
Theo đó, bạn có hành vi sử dụng giấy tờ, tài liệu giả để được hưởng chế  độ chất độc hóa học, do đó đây là hành vi lừa dối cơ quan, tổ chức. Vì vậy có thể bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 267 BLHS.

Như vậy, tùy từng mức độ vi phạm mà bạn có thể chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Mượn tiền nhưng thất hẹn nhiều lần không trả, làm giả uỷ nhiệm chi ?

Bộ phận Tư vấn pháp luật Hình sự.

 

>> Xem thêm:  Làm giả giấy chứng nhận quyền sử dụng đất xử lý như thế nào?