Vào tháng 4/2015 tôi có làm đơn xin nghỉ việc riêng (kết hôn) từ ngày 03/4 đến hết tháng 4. Trong tháng 4/2015 có 02 ngày nghỉ lễ là ngày giỗ tổ Hùng Vương và Ngày Chiến thắng 30/4. Vậy cho tôi hỏi trong tháng 4 đó tôi sẽ được hưởng lương những ngày nào? và 02 ngày nghỉ lễ trên có tính vào tổng số ngày nghỉ trong tháng đó của tôi để công ty xem xét tính chuyên cần, làm việc đủ ngày công của nhân viên làm căn cứ xét khen thưởng cho nhân viên đó hay không? (Hiện tại Công ty đang tính cho tôi như sau: tháng 4 có 26 ngày (gồm 24 ngày làm việc và 2 ngày nghỉ lễ), tôi đi làm 2 ngày (ngày 01 và 02 tháng 4), suy ra số ngày nghỉ của tôi là 24 ngày. Những nhân viên khác tính số ngày nghỉ cho họ thì không tính như cách tính cho tôi, mà tính dựa vào ngày nghĩ thực tế của họ, không bao gồm 02 ngày nghỉ lễ. Vậy cho tôi hỏi cách tính trên cho tôi có hợp lý không?

Rất mong sớm nhận được giải đáp từ quý Luật sư! Chân thành cảm ơn.
Người gửi: K.A
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục
Tư vấn pháp luật lao động  của Công ty Luật Minh Khuê.

Nghỉ ngày lễ có được tính để hưởng lương?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty chúng tôi. Thắc mắc của bạn sẽ được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật lao động 2015 

Nội dung tư vấn:

>> Xem thêm:  Hướng dẫn cách tính lương phép, nghĩ lễ chuẩn theo quy định ?

Khoản 1, Điều 115, Luật lao động 2012 quy định về Nghỉ lễ, tết như sau: 

"1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)."

Khoản 1, Điều 116, Luật lao động 2012 quy định về việc Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương cụ thể như sau: 

"1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

>> Xem thêm:  Cách tính tiền lương đối với ngày nghỉ lễ 30/4 - 1/5 theo quy định của pháp luật lao động ?

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày."

Căn cứ vào các quy định trên, các ngày nghỉ lễ trong tháng 4/2015: ngày Chiến thắng 30/4, ngày giỗ tổ Hùng Vương 10/3 âm lịch bạn đều được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương 02 ngày này theo luật định. Ngoài ra, bạn được nghỉ việc riêng (Kết hôn) mà vẫn được hưởng nguyên lương 03 ngày. Thêm vào đó, theo thông tin bạn cung cấp, bạn có đi làm ngày 01/4 và 02/4, do vậy, trong tháng 4/2015, bạn được hưởng lương 07 ngày (02 ngày nghỉ lễ, 03 ngày nghỉ việc riêng, 02 ngày đi làm).

Hai ngày nghỉ lễ trên vẫn coi là thời gian bạn làm việc thực tế cho công ty nên sẽ không tính vào số ngày nghỉ để xét chuyên cần.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi!

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc qua tổng đài 1900.6162. Chúng tôi sẳn sàng giải đáp.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG.

>> Xem thêm:  Cách tính lương cho hai ngày nghỉ lễ (30/04 và 01/05) như thế nào?