1. Người giới thiệu thuốc chỉ được giới thiệu và cung cấp thông tin gì về thuốc? 

Trách nhiệm của người giới thiệu thuốc được chi tiết quy định tại Khoản 1 Điều 22 Thông tư 07/2018/TT-BYT như sau:

- Đeo thẻ "Người giới thiệu thuốc": Người giới thiệu thuốc phải đeo thẻ "Người giới thiệu thuốc," do cơ sở kinh doanh dược cấp và tuân thủ nội quy do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban hành theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Thông tư này khi hoạt động giới thiệu thuốc.

- Người giới thiệu thuốc chỉ được thực hiện giới thiệu thuốc khi có sự đồng ý của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh. Chỉ được giới thiệu những thuốc đã được phép lưu hành ở Việt Nam theo đúng danh mục thuốc đã được cơ sở kinh doanh dược phân công.

- Chỉ được cung cấp những thông tin về thuốc ghi trên nhãn, tờ hướng dẫn sử dụng thuốc đã được đăng ký lưu hành. Nội dung thông tin thuốc phải được cơ quan có thẩm quyền của Bộ Y tế cho phép xác nhận.

​- Người giới thiệu thuốc phải xuất trình tài liệu pháp lý chứng minh nội dung thông tin thuốc hợp lệ theo quy định khi có yêu cầu của người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

- Thu thập các báo cáo về phản ứng có hại của thuốc và các báo cáo liên quan đến chất lượng của thuốc trong quá trình giới thiệu thuốc. Tổng hợp và báo cáo về cơ quan có thẩm quyền của Bộ Y tế theo Hướng dẫn quốc gia về cảnh giác dược do Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, người giới thiệu thuốc phải tuân thủ các quy định nghiêm ngặt để đảm bảo rằng việc giới thiệu thuốc được thực hiện một cách an toàn và đáp ứng các tiêu chuẩn chất lượng và thông tin của Bộ Y tế. Người giới thiệu thuốc có trách nhiệm đeo thẻ "Người giới thiệu thuốc" từ cơ sở kinh doanh dược và phải tuân thủ nội quy của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Hoạt động giới thiệu thuốc chỉ được thực hiện khi có sự đồng ý của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh. Chỉ được giới thiệu những thuốc đã được phép lưu hành tại Việt Nam và theo đúng danh mục thuốc đã được cơ sở kinh doanh dược phân công. Thông tin cung cấp về thuốc phải giới hạn trong phạm vi ghi trên nhãn, tờ hướng dẫn sử dụng đã được đăng ký lưu hành hoặc được cơ quan có thẩm quyền xác nhận. Người giới thiệu thuốc cần xuất trình tài liệu pháp lý chứng minh tính hợp lệ của thông tin thuốc khi có yêu cầu. Ngoài ra, họ phải thu thập và báo cáo về phản ứng có hại của thuốc, cũng như các vấn đề liên quan đến chất lượng thuốc theo hướng dẫn quốc gia về cảnh giác dược.

 

2. Đối tượng nào không được làm người giới thiệu thuốc? 

Theo quy định tại khoản 3 Điều 21 của Thông tư 07/2018/TT-BYT, người giới thiệu thuốc là người có nhiệm vụ thông tin thuốc cho người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh. Đối tượng không được làm người giới thiệu thuốc cần tuân theo các quy định sau đây:

- Yêu cầu đối với người giới thiệu thuốc:

+ Người giới thiệu thuốc phải là người được cơ sở kinh doanh dược tuyển dụng và được người đứng đầu của chính cơ sở cấp thẻ "Người giới thiệu thuốc".

+ Người giới thiệu thuốc cần đáp ứng các yêu cầu về trình độ học vấn, bao gồm trình độ cao đẳng chuyên ngành y, dược trở lên.

+ Phải được cơ sở kinh doanh dược tuyển dụng và huấn luyện về kỹ năng, nghiệp vụ chuyên môn liên quan đến hoạt động giới thiệu thuốc và văn bản quy phạm pháp luật về dược.

- Trường hợp không được tuyển dụng làm người giới thiệu thuốc:

+ Người đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang chấp hành bản án, quyết định của Tòa án.

+ Người đang trong thời gian bị cấm hành nghề hoặc cấm làm công việc liên quan đến hoạt động dược theo bản án, quyết định của Tòa án.

+ Người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Những đối tượng thuộc các trường hợp trên không đáp ứng được các yêu cầu và điều kiện quy định sẽ không được tuyển dụng làm người giới thiệu thuốc theo quy định của Thông tư 07/2018/TT-BYT. Tóm lại, theo quy định của Thông tư 07/2018/TT-BYT, người giới thiệu thuốc phải là người đáp ứng các yêu cầu về trình độ học vấn và được đào tạo về kỹ năng, nghiệp vụ chuyên môn liên quan đến giới thiệu thuốc. Tuy nhiên, có những đối tượng không được tuyển dụng làm người giới thiệu thuốc, bao gồm người đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành án phạt của Tòa án hoặc đang bị cấm hành nghề liên quan đến hoạt động dược theo quyết định của Tòa án, cũng như người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Điều này nhằm đảm bảo chất lượng và uy tín trong hoạt động giới thiệu thuốc trong lĩnh vực y tế.

 

3. Trách nhiệm của người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi có người giới thiệu thuốc hoạt động tại cơ sở?

Căn cứ Điều 24 Thông tư 07/2018/TT-BYT, trách nhiệm của người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi có người giới thiệu thuốc được quy định chi tiết như sau:

- Người đứng đầu cơ sở chỉ được cho phép những người có thẻ "Người giới thiệu thuốc" thực hiện hoạt động giới thiệu thuốc. Chỉ được phát hành tài liệu thông tin thuốc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Bộ Y tế cho phép lưu hành hoặc xác nhận.

- Phải ban hành và tổ chức thực hiện nội quy cụ thể về thành phần, địa điểm, thời gian tổ chức việc thông tin thuốc cho người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh. Nội quy cần quy định rõ về các điều kiện và quy định liên quan để người giới thiệu thuốc thực hiện hoạt động giới thiệu thuốc một cách đồng nhất và tuân thủ quy định về giới thiệu thuốc tại Thông tư 07/2018/TT-BYT.

​- Phải thực hiện biện pháp để ngăn chặn hành vi kê đơn, hướng dẫn sử dụng thuốc của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh thuộc cơ sở, nếu có mục đích lợi nhuận và bị tác động bằng vật chất, tài chính hoặc bất kỳ hình thức nào khác của người giới thiệu thuốc.

​- Phải đình chỉ ngay hoạt động của người giới thiệu thuốc trong phạm vi cơ sở khi phát hiện họ không thực hiện đúng trách nhiệm được quy định tại Điều 22 Thông tư 07/2018/TT-BYT.

Tổng cộng, người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm đảm bảo rằng người giới thiệu thuốc hoạt động một cách đúng quy định và tuân thủ các quy tắc nhằm bảo vệ quyền lợi và an toàn của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, đồng thời đảm bảo tính minh bạch và chất lượng của thông tin thuốc được cung cấp. Người đứng đầu cơ sở cần đảm bảo rằng chỉ những người có thẻ "Người giới thiệu thuốc" mới được phép thực hiện hoạt động giới thiệu thuốc và phát hành tài liệu thông tin thuốc. Cơ sở cần ban hành và thực hiện nội quy chi tiết để quy định về việc thông tin thuốc cho người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, đồng thời đảm bảo tuân thủ quy định giới thiệu thuốc trong Thông tư 07/2018/TT-BYT.

Ngoài ra, người đứng đầu cơ sở có trách nhiệm ngăn chặn hành vi kê đơn, hướng dẫn sử dụng thuốc của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh trong cơ sở với mục đích lợi nhuận và đảm bảo rằng người giới thiệu thuốc không tác động bằng vật chất, tài chính hoặc bất kỳ hình thức nào khác. Cuối cùng, người đứng đầu cơ sở cần có biện pháp ngay lập tức đình chỉ hoạt động của người giới thiệu thuốc trong phạm vi cơ sở khi phát hiện họ không tuân thủ trách nhiệm được quy định tại Điều 22 Thông tư 07/2018/TT-BYT. Điều này nhấn mạnh sự quan trọng của việc duy trì chuẩn mực và an toàn trong quá trình giới thiệu thuốc tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Quý khách xem thêm bài viết sau: Mua bán, kinh doanh, sử dụng thuốc lá điện tử có bị phạt không?

Nếu quý khách hàng đang đối diện với bất kỳ vấn đề pháp lý nào hoặc có những câu hỏi cần sự tư vấn chuyên nghiệp, chúng tôi khuyến khích quý khách hàng liên hệ ngay với Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến qua số hotline 1900.6162. Đội ngũ chuyên gia tư vấn của chúng tôi sẽ đồng hành cùng quý khách hàng, mang lại sự an tâm và giải quyết vấn đề một cách hiệu quả nhất. Ngoài ra, quý khách hàng cũng có thể gửi yêu cầu chi tiết của mình qua địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn. Chúng tôi cam kết sẽ phản hồi và giải đáp mọi yêu cầu của quý khách hàng một cách nhanh chóng và chính xác. Chân thành cảm ơn sự hợp tác của quý khách hàng. Công ty Luật Minh Khuê luôn sẵn sàng đồng hành và hỗ trợ bạn trên mọi hành trình pháp lý.