>> Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:
1. Cơ sở pháp lý:

- Thông tư số 191/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn việc quản lý, sử dụng hoá đơn vận tải hành khách bằng xe ôtô

Quyết định 31/2015/QĐ-TTg định mức hành lý tài sản quà biếu quà tặng được miễn thuế xét miễn thuế

Thông tư 49/2015/TT-BTC 

2. Luật sư tư vấn:

Về vấn đề nhận quà biếu, quà tặng của cá nhân tổ chức người nước ngoài cho cá nhân người Việt Nam được quy định tại khoản 2 điều 5 Quyết định 31/2015/QĐ - TTg quy định:

2. Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho cá nhân ở nước ngoài có trị giá không vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng hoặc có trị giá hàng hóa vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 (hai trăm nghìn) đồng được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và không chịu thuế giá trị gia tăng.

Như vây, hàng hóa được tặng phải là hàng hóa không bị pháp luật cấm nhập khẩu và nếu giá trị quà tặng bạn được nhận lớn hơn 2 triệu đồng thì phải nộp thuế nhập khẩu đối với giá trị hàng hóa vượt quá mức cho phép. 

Về hình thức chuyển phát quà thì hiện này pháp luật quy định về việc gửi quà qua hình thức thông qua đường bưu chính thông thường hoặc thông qua con đường chuyển phát nhanh.

>> Xem thêm:  Khi vận chuyển hàng hóa trên đường cần phải mang theo giấy tờ gì ?

+ Xét trường hợp thông qua đường bưu chính thông thường thì theo Thông tư 49/2015/TT-BTC quy định về người khai hải quan là Doanh nghiệp, chủ hàng hoặc người được chủ hàng ủy quyền trong trường hợp hàng hóa là quà biếu, quà tặng, hành lý gửi trước, gửi sau chuyến đi của người xuất cảnh, nhập cảnh. Trách nhiệm của doanh nghiệp được quy định tại khoản 5 điều 4 thông tư số 49/2015/TT-BTC.Qua đó, trong trường hợp trên thì bạn không phải là người khai hải quan và nộp thuế, lệ phí và các khoản thu hải quan khác  mà phải là người bạn của bạn ở Anh hoặc người được ông ấy ủy quyền hoặc doanh nghiệp bưu chính thực.

+ Xét trường hợp thông qua con đường chuyển phát nhanh thì theo Khoản 4 Điều 5 Thông tư 191/2010/TT - BTC quy định: doanh nghiệp chuyển phát nhanh có trách nhiệm "Nộp thuế, lệ phí hải quan, các khoản thu khác theo quy định tại Chương III Thông tư này".  Do vậy trong trường hợp này thì bạn cũng không phải nộp thuế, lệ phí hải quan và các khoản thu khác do doanh nghiệp chuyển phát nhanh thực hiện

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Nhận quà từ nước ngoài gửi về có bị nộp thuế theo quy định của pháp luật hiện nay không?  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Cảng biển là gì ? Khái niệm về cảng biển ?