Hiện nay ban quản trị tòa chung cư tôi ở tuyển nhân viên bảo vệ không có bằng cấp hay chứng chỉ gì về nghiệp vụ bảo vệ, cũng như nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy. Vậy luật sư cho hỏi Ban Quản trị tòa nhà làm như vậy đúng hay sai?

Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty luật Minh Khuê

Nhân viên bảo vệ bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

>> Xem thêm:  Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự của hộ kinh doanh cá thể ?

Nghị định số 52/2008/NĐ-CP quản lý kinh doanh dịch vụ bảo vệ

Luật Phòng cháy chữa cháy năm 2001, sửa đổi, bổ sung năm 2013

Nội dung phân tích:

Điểm c khoản 3 Điều 8 Nghị định 52/2008/NĐ-CP quy định:

"Điều 8. Các hành vi bị cấm

...

3. Đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ và nhân viên của doanh nghiệp:

a) Tiến hành các hoạt động vũ trang, hoạt động điều tra, thám tử tư dưới mọi hình thức;

b) Thực hiện hoặc thông qua người khác thực hiện các hành vi xâm hại đến tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, quyền tự do cá nhân và các quyền, lợi ích hợp pháp khác của tổ chức, cá nhân;

c) Sử dụng nhân viên dịch vụ bảo vệ chưa qua đào tạo, chưa được cấp chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ;

>> Xem thêm:  Mẫu biên bản tịch thu tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng không dân dụng (Mẫu MBB 06)

d) Sử dụng vũ lực hoặc đe doạ sử dụng vũ lực nhằm mục đích đe dọa, cản trở, gây khó khăn cho hoạt động bình thường của tổ chức, cá nhân hoặc xâm hại quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân;

đ) Thực hiện các hành vi vượt quá giới hạn cho phép của pháp luật hoặc vượt quá nội dung hợp pháp đã thoả thuận trong hợp đồng dịch vụ bảo vệ;

e) Trang bị, sử dụng trái phép các loại vũ khí, công cụ hỗ trợ;

g) Sử dụng trang phục, phù hiệu có hình thức, màu sắc tương tự trang phục, phù hiệu của các lực lượng Quân đội nhân dân, Công an nhân dân; trang phục, phù hiệu không phù hợp với nếp sống văn minh, truyền thống văn hoá của dân tộc;

h) Hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ khi chưa có Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự do cơ quan Công an có thẩm quyền cấp hoặc có giấy xác nhận này nhưng đã bị cơ quan có thẩm quyền thu hồi..."

Như vậy, căn cứ theo quy định pháp luật trên thì việc Ban quản trị nhà chung cư chỗ bạn tuyển nhân viên bảo vệ chưa có chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ là trái với quy định của pháp luật.

Theo quy định của luật Phòng cháy, chữa cháy thì:

"Điều 5. Trách nhiệm phòng cháy và chữa cháy

1. Phòng cháy và chữa cháy là trách nhiệm của mỗi cơ quan, tổ chức, hộ gia đình và cá nhân trên lãnh thổ Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam..."

Và khoản 4 Điều 6 Nghị định 52/2008/NĐ-CP cũng quy định:

>> Xem thêm:  Thủ tục cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy chữa cháy ?

"Điều 6. Trách nhiệm của nhân viên bảo vệ

...

4. Trong khi tiến hành hoạt động dịch vụ bảo vệ, nếu phát hiện các vụ việc có liên quan đến an ninh, trật tự xảy ra trong khu vực bảo vệ như: cháy, nổ, tai nạn gây thương tích hoặc chết người; gây rối trật tự hoặc những hành vi khác có dấu hiệu tội phạm, thì nhân viên bảo vệ đang thực hiện nhiệm vụ tại nơi đó có trách nhiệm cấp cứu nạn nhân, bảo vệ hiện trường và tiến hành các biện pháp cần thiết nhằm hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại xảy ra, đồng thời phải báo ngay cho cơ quan Công an nơi gần nhất để có biện pháp xử lý kịp thời..."

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì nhân viên bảo vệ phải có trách nhiệm tiến hành các biện pháp cần thiết nhằm hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại xảy ra, đồng thời phải báo ngay cho cơ quan Công an nơi gần nhất để có biện pháp xử lý kịp thời cháy nổ xảy ra, không bắt buộc nhân viên bảo vệ phải có chứng chỉ nghiệp vụ phòng cháy, chữa cháy.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG

 

>> Xem thêm:  Nhà nghỉ phải thông báo về việc bảo đảm các điều kiện an toàn phòng cháy và chữa cháy ?