Luật sư tư vấn về chủ đề "Nhân viên bảo vệ"

Nhân viên bảo vệ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Nhân viên bảo vệ.

Sảy ra mất tài sản của nhà trường trong ca trực - Bảo vệ có phải bồi thường hay không ?

Sảy ra mất tài sản của nhà trường trong ca trực - Bảo vệ có phải bồi thường hay không ?
Xin chào luật sư, e là sinh viên e muốn hỏi về vấn đề trường e bị mất cắp 7 cái cpu máy tính thời gian diễn ra mất cắp trong vòng 20phút vào ca trực của 1 bảo vệ trường đang trực ca đêm, khi phát hiện trường đã bắt bảo vệ đền tổng giá trị là 32 triệu đồng và có gây quỹ giúp bảo vệ trả tiền đền bù.

Thời gian làm việc của nhân viên bảo vệ theo hợp đồng 68 ?

Thời gian làm việc của nhân viên bảo vệ theo hợp đồng 68 ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần được luật sư tư vấn như sau: Hiện tại tôi đang là nhân viên bảo vệ theo hợp đồng 68 tại phòng LĐ-TB&XH huyện. Cơ quan quy định tôi phải trực từ 17h đến 6h sáng hôm sau. Và làm thêm công việc vào buổi sáng mà không được hưởng thêm bất kì mức hỗ trợ nào ngoài mức lương theo quy định.

Công ty không ký hợp đồng lao động với nhân viên bảo vệ có đúng không ?

Công ty không ký hợp đồng lao động với nhân viên bảo vệ có đúng không ?
Thưa Luật sư, em làm ở công ty bảo vệ, từ lúc vào làm cũng được 1 năm nhưng không ký hợp đồng lao động. Do cần công việc em đã nghỉ việc ở công ty nhưng công ty không ký đơn thôi việc của em. Em đã nghỉ ngang. Như vậy em có được nhận lương công ty còn nợ em không và nếu kiện em kiện ở đâu ? Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Nhân viên bảo vệ bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề?

Nhân viên bảo vệ bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề?
Kính chào công ty luật Minh Khuê, tôi có một thắc mắc mong công ty tư vấn: Tôi hiện đang sống tại một chung cư thuộc P.Đại Kim, Q.Hoàng Mai, TP.Hà Nội. Xin luật sư cho hỏi nhân viên bảo vệ trong các tòa chung cư cao tầng điều kiện bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề gì không? Chẳng hạn như nghiệp vụ về phòng cháy chữa cháy có không?

Phân tích nhiệm vụ của Luật Hình sự Việt Nam

Phân tích nhiệm vụ của Luật Hình sự Việt Nam
Điều 1 Bộ luật Hình sự Việt Nam 1999: "Bộ luật hình sự có nhiệm vụ bảo vệ chế độ xã hội chủ nghĩa, quyền làm chủ của nhân dân, bảo vệ quyền bình đẳng giữa đồng bào các dân tộc, bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, tổ chức, bảo vệ trật tự pháp luật xã hội chủ nghĩa, chống mọi hành vi phạm tội; đồng thời giáo dục mọi người ý thức tuân theo pháp luật, đấu tranh phòng ngừa và chống tội phạm."

Thắc mắc về tiền lương của nhân viên bảo vệ thời vụ ?

Thắc mắc về tiền lương của nhân viên bảo vệ thời vụ ?
Kính chào Luật Minh Khuê, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Em xin làm hè 2 tháng cho công ty bảo vệ ở Cần Thơ. Công ty nói tháng đầu lương 8000đ/h (lương thử việc). Tháng sau là 9000đ/h. Em làm ca 12 tiếng từ 6h đến 18h và ca 18h đến 6h. Mỗi 4 ngày đổi ca. Vậy luật sư cho em hỏi em có được hưởng lương ngoài giờ không? Và thứ 7 chủ nhật có được tính lương cao hơn không? Vì em làm 12h/ngày, 30ngày/tháng. Công ty chỉ trả lương nhân số giờ làm thực tế thôi. Cảm ơn

Cách tính chế độ đối với nhân viên bảo vệ thời vụ ?

Cách tính chế độ đối với nhân viên bảo vệ thời vụ ?
Kính chào Luật Minh Khuê, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Công ty em có ký hợp đồng thời vụ với nhân viên bảo vệ. Vậy những ngày nghỉ lễ, phép năm, tết có được tính chế độ không ạ ? Em xin chân thành cảm ơn. Người gửi: H.N.D.P

Nhà trường không đóng bảo hiểm xã hội cho bảo vệ ?

Nhà trường không đóng bảo hiểm xã hội cho bảo vệ ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Tôi làm bảo vệ ở một trường học đã nhiều năm nhưng không được hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội vì lý do là hợp đồng ngắn hạn (1 tháng) . Xin hỏi như vậy bên sử dụng lao động có vi phạm quy định của pháp luật lao động và bảo hiểm xã hội hay không ? Tôi xin chân thành cảm ơn. Người gửi: N.H

Tư vấn về chế độ làm việc của cán bộ viên chức y tế ?

Tư vấn về chế độ làm việc của cán bộ viên chức y tế ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Chúng tôi là cán bộ công nhân viên chức làm ở cơ quan hành chính sự nghiệp, cụ thể là Trung tâm truyền thông Giáo dục sức khỏe - Sở Y tế Hà Giang. Hiện cơ quan không có bảo vệ, cơ quan chúng tôi dự kiến phân công cán bộ ra trực đêm. Vậy, theo Luật, chúng tôi có phải tham gia trực bảo vệ cơ quan không? Nếu phải trực bảo vệ cơ quan vào ban đêm thì sẽ được hưởng những chính sách, chế độ gì?

Quyền tự do đi lại và cư trú của con người ?

Quyền tự do đi lại và cư trú của con người ?
Tôi có bạn đang chuẩn bị xuất khẩu lao động. Tôi đã được nghe phản ảnh và trực tiếp tận mắt thấy. Tất cả những người đăng ký đi xuất khẩu (khoảng 80 người nghèo) bị "giam" trong căn nhà 3 tầng. Từ học, hành và sinh hoạt. Không được ra ngoài, gần như không được giao lưu trực tiếp với người thân.