Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Bảo hiểm xã hội Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

- Thông tư liên tịch  68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn nghị định 54/2011/NĐ-CP về thực hiện chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo.

- Nghị định 54/2011/NĐ-CP về thực hiện chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo

II. Luật sư tư vấn:

Điều 2 Thông tư liên tịch  68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH quy định về thời gian làm việc để tính phụ cấp thâm niên như sau:

"1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

>> Xem thêm:  Chế độ phụ cấp lâu năm được tính cho đối tượng nào?

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP."

Khoản 3 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định: 

"3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử."

Khoản 3 Điều 2 Thông tư liên tịch 68 cũng quy định: "Nhà giáo quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch này có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Khoản 1 Điều này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%."

Do bạn trình bày là từ năm 2003 đến năm 2010 bạn làm việc theo chế độ hợp đồng, có đóng BHXH nhưng không nói rõ thời gian cụ thể nên chỉ ước tính cho bạn được như sau:

Tổng thời gian làm việc của bạn từ 2003 đến 2016 là 13 năm, đủ 5 năm bạn được hưởng phụ cấp thâm niên là 5%, sau đó từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm được tính thêm 1%. Vậy tổng cộng bạn sẽ được hưởng phụ cấp thâm niên khoảng 13%.

>> Xem thêm:  Cách tính chế độ phụ cấp và thâm niên đối với nhà giáo?

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Cách tính thâm niên từ khi đóng bảo hiểm hay từ khi vào biên chế ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Phụ cấp thâm niên. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội