Công an triệu cô kia về thẩm vấn. Cô kia liền giả bệnh để khỏi bị bắt rồi cô kia bị bệnh thật, nằm viện mấy tháng thì về nhà. 4 tháng sau ngày bị bắt, mẹ em được thả về chờ hầu tòa. 10 tháng sau mở tòa liện mẹ em có bị đi tù không?

Em cảm ơn công ty!

Người gửi: jonny

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hình sự của công ty Luật Minh Khuê

Quy định của pháp luật về hành vi ghi số đề ?

Luật sư tư vấn Luật Hình sự, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, Luật Minh Khuê xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

>> Xem thêm:  Mẫu đơn xin bảo lĩnh cho bị can đang bị giam giữ được áp dụng biện pháp tại ngoại

Bộ luật hình sự 1999 (Bộ luật hình sự 2009)

Nội dung phân tích:

Ghi lô đề là một hình thức của đánh bạc. Điều 248 Bộ luật hình sự quy định về tội đánh bạc như sau:

"Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng"

>> Xem thêm:  Tư vấn về mức hình phạt đối với tội ghi lô đề trái phép ?

Đánh bạc là tham gia trò chơi có được thua bằng tiền hoặc tài sản dưới bất kỳ hình thức nào. Giá trị tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc là dấu hiệu bắt buộc của cấu thành tội phạm này. Nếu hành vi đánh bạc, mà giá trị tiền hay hiện vật dùng vào việc đánh bạc có giá trị được xác định từ 2 triệu đồng trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đối với trường hợp của bạn, giá trị tài sản ghi lô đề bất hợp pháp của mẹ bạn bị công an thu giữ là 30 triệu đồng, nếu không thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 248 thì căn cứ tại khoản 1 Điều 248 mẹ bạn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ Email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn 1900.6162 .

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

>> Xem thêm:  Thế nào là tạm giam, tạm giữ theo Bộ Luật hình sự mới ? Thời hạn tạm giam là bao lâu ?