1. Luật quy định thế nào về tuổi nhập ngũ ?

Dạ thưa luật sư vui lòng cho e xin hỏi về luật nghĩa vụ quân sự và độ tuổi. Em sinh năm 1995 đến năm nay là 24 tuổi sang năm là 25. Mà em có học trung cấp nghề. Thì độ tuổi nghĩa vụ quân sự của em có kéo đến 27 không. Tại đọc thấy luật quy định là cao đẳng. Vào đại học. Xin luật sư trả lời giúp dùm em. Em xin cám ơn.
- Lý Hùng Nguyễn

2. Quá 25 tuổi có phải nhập ngũ không?

Thưa luật sư, em trai tôi hiện nay đã 26 tuổi, mới tốt nghiệp cao học và đang làm nhân viên kinh doanh trong một công ty tư nhân. Vì một số lý do em tôi được hoãn nhập ngũ khi đang đi học. Mới đây em tôi được lệnh đi khám sức khỏe và kết luận sức khỏe loại 2 và đã nhận được lệnh của ban chỉ huy quân sự huyện gọi nhập ngũ. Như tôi được biết, độ tuổi để gọi nhập ngũ là từ 18 đến 25 tuổi. Xin hỏi việc gọi em tôi nhập ngũ khi đã trên 25 tuổi và sức khỏe loại 2 của Ban chỉ huy quân sự huyện có đúng không? Mong luật sư tư vấn
- Khách hàng

>> Luật sư tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý quy định về độ tuổi nhập ngũ:

- Luật nghĩa vụ quân sự 2015

- thông tư 140/2015/TT-BQP

Luật sư tư vấn về độ tuổi nhập ngũ:

Căn cứ theo điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi nhập ngũ như sau:

"Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.”

Điều này được hiểu là công dân sẽ bị gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi, hết năm tuổi có nghĩa là đến trước ngày đủ 26 tuổi mới hết. Còn với công dân có trình độ từ cao đẳng, đại học trở lên thì độ tuổi gọi nhập ngũ sẽ tăng lên 2 tuổi là đến hết 27 tuổi.

Với trường hợp 1: Bạn có trình độ là trung cấp nghề, có nghĩa là độ tuổi tối đa để gọi nghĩa vụ quân sự với bạn là 25 tuổi. Hiện bạn đang 24 tuổi và bạn chưa sang tuổi 25, vậy bạn phải hết 25 tuổi mới hết tuổi gọi nghĩa vụ quân sự, vậy khi có giấy mời nghĩa vụ quân sự bạn vẫn phải tham gia.

Với trường hợp 2: Vì em bạn trình độ cao học có nghĩa là độ tuổi gọi nhập ngũ của em bạn tối đa là 27, vậy nếu đủ điều kiện em bạn vẫn phải tham gia nghĩa vụ quân sự.

Điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
- Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.
- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.
- Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.
- Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.
- Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 3 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.
- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.
- Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Các trường hợp miễn nghĩa vụ quân sự

Theo khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, các trường hợp được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự bao gồm:

- Không đảm bảo tiêu chuẩn về sức khỏe.

Theo đó có 10 bệnh lý được miễn nghĩa vụ quân sự:

+ Bệnh Tâm thần;

+ Bệnh Động kinh;

+ Bệnh Parkinson;

+ Mù một mắt;

+ Điếc;

+ Di chứng do lao xương, khớp;

+ Di chứng do phong;

+ Các bệnh lý ác tính;

+ Người nhiễm HIV;

+ Người khuyết tật mức độ đặc biệt nặng và nặng.

Căn cứ Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP

- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân.

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Mọi vướng mắc pháp lý về việc nhập ngũ, miễn nghĩa vụ quân sự, hoãn nghĩa vụ quân sự.... hãy gọi ngay: 1900.6162 (nhấn máy lẻ phím 3) để được luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến qua điện thoại.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê