1. Độ tuổi gọi nhập ngũ là bao nhiêu?

Nghĩa vụ quân sự là một nghĩa vụ vẻ vang của công dân, mọi công dân khi đến tuổi nhập ngũ nếu đáp ứng được các tiêu chí về sức khoẻ, trình độ văn hoá, ...thì sẽ đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi".

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 cho phép công dân được tự nguyện đăng ký nghĩa vụ quân sự, tuy nhiên ngay cả khi là tự nguyện vẫn phải tuân thủ quy định về việc đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

Hiện nay bạn 15 tuổi, phải đợi đến đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đến đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

Những điều cần lưu ý: Mặc dù bạn tự nguyện đi nghĩa vụ quân sự nhưng vẫn phải tuân thủ quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ mà pháp luật quy định.

2. Trình độ văn hóa lớp mấy thì được đi nghĩa vụ quân sự?

Khi bạn đủ điều kiện về độ tuổi, về sức khoẻ nhưng học vấn của bạn không đáp ứng được theo đúng quy định của pháp luật thì bạn cũng không đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự. Bởi lẽ:

>> Xem thêm:  Các loại mẫu báo cáo và mẫu sổ thống kê dùng trong đợt tuyển quân 2020 mới nhất

Khoản 4 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định về tiêu chuẩn văn hóa để gọi công dân nhập ngu như sau:
>>> Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

>>> Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

Đối chiếu với trường hợp của bạn:

- Nếu bạn ở địa phương khóa khăn, không đảm bảo chỉ tiêu giao quân, các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì tùy trường hợp có thể tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa dưới lớp 8. Nên nếu bạn chưa học xong lớp 8 thì xét về tiêu chuẩn văn hóa, bạn vẫn đủ điều kiện đi nghĩa vụ quân sự.

- Nếu bạn ở những nơi khác địa phương trên thì tiêu chuẩn văn hóa để gọi nhập ngũ là từ lớp 8 (tức là học xong lớp 8) trở lên. Nếu bạn chưa học xong lớp 8 thì bạn chưa đủ tiêu chuẩn văn hóa để nhập ngũ.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

>> Xem thêm:  Luật sư giải đáp các vướng mắc về tiêu chuẩn sức khỏe nghĩa vụ quân sự

Trường hợp bạn nêu, nếu bạn có nguyện vọng và mong muốn tham gia nghĩa vụ quân sự thì bạn nên làm đơn gửi Ban Chỉ huy quân sự địa phương nơi cư trú để trình bày tâm tư, nguyện vọng hoặc bạn có thể liên hệ trực tiếp với Ban Chỉ huy quân sự địa phương để biết thông tin cụ thể.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ tham gia nghĩa vụ quân sự?

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi".

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 cho phép công dân được tự nguyện đăng ký nghĩa vụ quân sự, tuy nhiên ngay cả khi là tự nguyện vẫn phải tuân thủ quy định về việc đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

Hiện nay bạn 15 tuổi, phải đợi đến đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đến đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

Để đủ tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự thì bạn phải đáp ứng được quy định về sức khoẻ, về chiều cao, cân nặng, có bị các các tật về mắt (Cận thị, viễn thị, loạn thị) hay không?

Căn cứ quy định tại Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về tiêu chuẩn về chiều cao cân nặng đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự

PHỤ LỤC I: Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP

>> Xem thêm:  Tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp nghề thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không ?

TIÊU CHUẨN PHÂN LOẠI THEO THỂ LỰC (Bảng số 1)

LOẠI
SỨC KHỎE

NAM

NỮ

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

Vòng ngực (cm)

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

1

>=163

>=51

>=81

>=154

>=48

2

160 - 162

47 - 50

78 - 80

152 - 153

44 - 47

3

157 - 159

43 - 46

75 - 77

150 - 151

42 - 43

4

155 - 156

41 - 42

73 - 74

148 - 149

40 - 41

5

153 - 154

40

71 - 72

147

38 - 39

6

<>

<>

<>

<>

<>

Các trường hợp quá béo hoặc quá gầy sẽ xem xét đến chỉ số BMI (xem phần chú dẫn khám tuyển).

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về "Quy định mới nhất về chính sách tình nguyện xin đi nghĩa vụ và độ tuổi nhập ngũ ?​". Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

4. Các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Căn cứ theo quy định tại điều 41 luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.

4. Danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, được miễn gọi nhập ngũ phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày.

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi".

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 cho phép công dân được tự nguyện đăng ký nghĩa vụ quân sự, tuy nhiên ngay cả khi là tự nguyện vẫn phải tuân thủ quy định về việc đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

Hiện nay bạn 15 tuổi, phải đợi đến đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đến đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

5. quy định về tội đảo ngủ như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại điều 402 bộ luật hình sự năm 2015 sưa đổi bổ sung 2017 như sau:

Điều 402. Tội đào ngũ

1. Người nào rời bỏ hàng ngũ quân đội nhằm trốn tránh nghĩa vụ trong thời chiến hoặc đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm hoặc gây hậu quả nghiêm trọng, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Là chỉ huy hoặc sĩ quan;

b) Lôi kéo người khác phạm tội;

c) Mang theo, vứt bỏ vũ khí, trang bị kỹ thuật quân sự hoặc tài liệu bí mật quân sự;

d) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm:

a) Trong chiến đấu;

b) Trong khu vực có chiến sự;

c) Trong khi thực hiện nhiệm vụ cứu hộ, cứu nạn;

d) Trong tình trạng khẩn cấp;

đ) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi".

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 cho phép công dân được tự nguyện đăng ký nghĩa vụ quân sự, tuy nhiên ngay cả khi là tự nguyện vẫn phải tuân thủ quy định về việc đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

Hiện nay bạn 15 tuổi, phải đợi đến đủ 17 tuổi mới được đăng ký nghĩa vụ quân sự, đến đủ 18 tuổi mới được gọi nhập ngũ.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Trốn tránh nghĩa vụ quân sự có bị phạt không ?