1. Mức thu lệ phí trước bạ khi sang tên đổi chủ xe ô tô là bao nhiêu?

>>> Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ như sau:

Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

Ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, các loại xe tương tự mức thu là 2%.

Riêng:

[…] b) Ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi với mức thu là 2% và áp dụng thống nhất trên toàn quốc.

Căn cứ vào loại phương tiện ghi tại Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường do cơ quan đăng kiểm Việt Nam cấp, cơ quan thuế xác định mức thu lệ phí trước bạ đối với ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, các loại xe tương tự theo quy định tại khoản này”

Cơ quan thuế xác định mức thu lệ phí trước bạ xe ô tô trên cơ sở:

– Số chỗ ngồi trên xe ôtô được xác định theo thiết kế của nhà sản xuất.

– Loại xe được xác định: là xe nhập khẩu hay xe sản xuất, lắp ráp trong nước.

2. Lệ phí khi sang tên di chuyển xe máy như thế nào?

>>> Căn cứ và Điều 7 Nghị định 140/2016/ NĐ-CP về lệ phí trước bạ thì mức thu đối với xe máy khi sang tên di chuyển thì xác định như sau:

“Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

[…] 4. Xe máy mức thu là 2%.

Riêng:

b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%.”.

3.Giá tính lệ phí trước bạ được quy định như thế nào?

>>> Căn cứ Điểm b và Điểm d Khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 3. Giá tính lệ phí trước bạ

3. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

b) Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại khoản 6, khoản 7 Điều 2 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ và vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy của loại tài sản tương ứng thực hiện theo quy định tại Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy.

d) Giá trị còn lại của xe = giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản

Trong đó tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của tài sản trước bạ được xác định như sau:

– Tài sản mới: 100%.

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 1 đến 3 năm: 70%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 6 đến 10 năm: 30%

– Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ”.

Ví dụ: Tính lệ phí trước bạ của xe JC761 FUTURE FI đã sử dụng 3 năm là bao nhiêu. Giá tính theo quy định của Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy (Thông tư 304/2016/TT-BTC). Xe đã qua sử dụng 3 năm, tức là giá trị còn lại của xe được tính bằng giá trị tài sản mới nhân với (x) 70% giá trị tài sản mới.

Căn cứ theo Phụ lục I Quyết định 942/QĐ-BTC thì Giá xe máy JC761 FUTURE FI giá tính lệ phí trước bạ là 31,000,000 đồng.

Ngoài ra mức thu lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ

Căn cứ khoản 4 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC:

“b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 02 trở đi (là xe máy đã được chủ tài sản kê khai nộp lệ phí trước bạ tại Việt Nam thì lần kê khai nộp lệ phí trước bạ tiếp theo được xác định là lần thứ 02 trở đi) được áp dụng mức thu là 1%.

Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%. Trường hợp xe đã nộp lệ phí trước bạ theo mức thu 5% thì các lần chuyển nhượng tiếp theo nộp lệ phí trước bạ với mức thu 1%.”

Lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ = Giá trị xe mới tại thời điểm đăng ký (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản(70%) ( x ) mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (5%) = 31,000,000 x 70% x 5% = 1.085.000 đồng.

Như vậy, 15 triệu không phải là giá trị để tính lệ phí trước bạ khi bán xe đã qua sử dụng 3 năm mà mức phí trước bạ được tính theo giá do Bộ tài chính quy định.

Trên đây là nội dung về lệ phí trước bạ khi sang tên xe ô tô, xe máy.

Trân trọng

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty Luật Minh Khuê