1. Mức phạt hơi thở có nồng độ cồn?

Thưa luật sư, Tôi bị xử phạt về vi phạm giao thông do điều khiển xe mà trong hơi thở có nồng độ cồn vượt quá quy định. Luật sư cho tôi hỏi với mức này thì tôi bị phạt bao nhiêu tiền?

>> Xem thêm:  Sang tên xe có cần đổi biển số xe không ? Thủ tục đăng ký xe

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.
7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.
8. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
e) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

=> Ở đây, vì bạn không nói rõ về mức nồng độ cồn nên chúng tôi đưa ra các trường hợp như ở trên đây bạn có thể so sánh đối chiếu với từng trường hợp của mình sao cho phù hợp.

Thưa luật sư, Trên đường một chiều có 3 làn đường, làn đường trong cùng từ bên phải sang là nét liền, làn tiếp theo là nét đứt, em đi xe mô tô thì em được đi vào làn nào ạ, em nghĩ vạch nét liền là phân chia giữa xe cơ giới vè xe thô sơ nên em đã đi sang làn thứ 2 từ phải qua trái, và công an bảo em đi sai làn đường. có kiện được công an không ạ, khi theo em biết thì kể cả là em đi sai, nhưng khi trên đường không có biển phân chia làn đường thì em chỉ mắc tội không theo hiệu lệnh của vạch chỉ đường chứ không phải sai làn

Theo Điều 13, Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì:

Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.”

Còn lại tất cả những lỗi nào liên quan đến chuyển hướng đều nằm ở lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường.

=> Vậy trường hợp của bạn là mắc lỗi sai làn.

>> Xem thêm:  Công an xử phạt lỗi vi chạy quá tốc độ nhưng không chứng minh lỗi vi phạm có đúng luật ?

2. Điều khiển xe ô tô có nồng độ cồn?

Tôi chạy xe ô tô tôi có sử dụng rượu bia khi tham gia giao thông và công an thổi phạt đo nồng độ cồn của tôi là 0,4 mililgam/lít khí thở. Hỏi tôi bị phạt bao nhiêu tiền?
Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
8. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.
=> Theo đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng.

>> Xem thêm:  Khi vận chuyển hàng hóa trên đường cần phải mang theo giấy tờ gì ?

3. Đi xe máy để chân chống quệt xuống đường?

Thưa Luật sư cho tôi hỏi, tôi đi xe máy tôi không gạt chân chống lên và lưu thông trên đường. Luật sư cho tôi hỏi như vậy tôi có bị xử phạt vi phạm hành chính không? và nếu có thì tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền theo quy định hiện nay?
Mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư.

Luật sư tư vấn:

- Thứ nhất là xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này của bạn

Căn cứ vào Điểm a Khoản 6 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì người điều khiển xe gắn máy sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy sẽ bị xử phạt như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

- Thứ hai là đồng thời, đối với hành vi này, ngoài áp dụng hình phạt chính còn áp dụng hình thức xử phạt bổ sung theo quy định tại Điểm c Khoản 10 Điều này như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 6; điểm a, điểm b khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại điểm a, điểm b, điểm c, điểm d khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, điểm g, điểm h, điểm k, điểm l, điểm m, điểm n, điểm q khoản 1; điểm b, điểm d, điểm e, điểm g, điểm l, điểm m khoản 2; điểm b, điểm c, điểm k, điểm m khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4 Điều này;

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (người điều khiển xe gắn máy sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy) có thể sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Đồng thời, người có hành vi vi phạm sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

>> Xem thêm:  Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước thì bị công an phạt bao nhiêu tiền ?

4. Điều khiển xe máy chạy dàn hàng ngang?

Thưa Luật sư, cho tôi hỏi, trên đoạn đường X ở phường A Quận B thành phố C bạn tôi có đi xe máy dàn hàng ba, và bị cảnh sát giao thông tuýt còi và xử phạt vi phạm hành chính. Thưa Luật sư vậy Luật sư cho tôi hỏi, hành vi này của bạn tôi thì bị xử phạt bao nhiêu tiền ?
Mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư.

>> Luật sư tư vấn pháp luật Giao thông miễn phí, gọi: 1900.6162

Trả lời:

​Căn cứ vào Điểm k Khoản 1 Điêu 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì người điều khiển xe máy chạy dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên sẽ bị xử phạt như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
k) Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 xe trở lên;

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (người điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên) có thể sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Đồng thời, nếu hành vi vi phạm gây ra tai nạn giao thông thì Giấy phép lái xe của đối tượng vi phạm có thể sẽ bị tước quyền sử dụng từ 02 tháng đến 04 tháng.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Giao thông - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thẩm quyền kiểm tra hành chính của Cảnh sát giao thông, Cảnh sát cơ động ?