Vậy xin luật sư tư vấn giùm cho là:
Nếu tôi không đồng ý tách, nhận số đất trên thì bố tôi có tự tách ra được không ( vì miếng đất vẫn đang còn tên mẹ đẻ tôi )
Tôi không đồng ý ký vào thỏa thuận tách đất thì sau này khi ba tôi mất không để lại di chúc thì mẹ kế tôi cũng không nhận được phần đất này đúng không ?, nếu bố tôi để lại di chúc cho mẹ kế tôi mảnh đất này thì có hợp pháp không ? tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Đất đai của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Đất đai trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật Dân sự 2005

Luật Đất Đai 2013

>> Xem thêm:  Tư vấn soạn thảo di chúc và Dịch vụ làm chứng, chứng thực di chúc

II. Luật sư tư vấn:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi , chúng tôi xin tư vấn đề của bạn như sau :

Được biết mẹ bạn qua đời và không có di chúc để lại nên phần di sản của mẹ bạn sẽ được chia theo pháp luật . Tình huống đặt ra là tài sản được coi là tài sản chung bố mẹ bạn.

Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định Người thừa kế theo pháp luật  bao gồm : 

"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục lập di chúc phân chia tài sản cho con cháu ? Di chúc viết tay có hợp pháp không ?

Do đó, Hàng thừa kế thứ nhất gồm:  các con, ông bà ngoại và bố bạn.

Phần di sản của mẹ bạn đem ra chia là 1/2 phần tài sản trong khối tài sản là quyến sở hữu đất chung của 2 bố mẹ. Như vậy theo quy định của pháp luật bạn chỉ được hưởng 1 phần di sản đó chứ không được 1 nửa.

Nếu bạn muốn phân chia di sản này thì đưa ra ủy ban nhân dân xã/phường để khai nhận di sản.

Nếu trong thời gian chung sống ban bạn đưa ra tòa án để phân chia di sản thừa kế phần của cha được phép cho nhập vào tài sản chung vợ kế . Sau khi nhập vào tài sản chung, ba bạn mất đi mẹ kế được quyền phân chia di sản này.

Việc để lại di chúc là hợp pháp với phần di sản thuộc quyền sở hữu của cha.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Giải quyết tranh chấp đất đai giữa con chồng và mẹ kế
>> Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí và trả phí qua Email
>> Hôn nhân
>> Đất đai
>> Chia di sản khi đất mang tên hộ gia đình thế nào ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Tài sản giữ mẹ kế và con chồng ? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai

>> Xem thêm:  Người không biết chữ muốn để lại di chúc thì phải làm thế nào ? Di chúc có phải công chứng ?

>> Xem thêm:  Thủ tục nhận thừa kế quyền sử dụng đất như thế nào ? Thời hiệu khởi kiện thừa kế là bao lâu ?