World Cup 2018 chuẩn bị diễn ra trong không khí háo hức mong chờ của các fan hâm mộ bóng đá tại tất cả các quốc gia trên thế giới. Tuy nhiên cùng tồn tại với những người hâm mộ chân chính còn có những người lợi dụng sự kiện trọng đại này để thử vận may rủi, tổ chức cá độ nhằm mục đích sinh lợi. Vì vậy hôm nay luật Minh Khuê sẽ cung cấp cho các bạn các quy định của pháp luật về hành vi tham gia cá độ bóng đá và mức xử phạt dựa trên từng mức độ. 

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự về tội đánh bạc, gọi:  1900.6162

 

1. Cơ sở pháp lý: 

Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì hành vi cá độ bóng đá được coi là một hình thức đánh bạc, tùy theo mức độ vi phạm mà bạn có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

- Đối với trường hợp xử phạt vi phạm hành chính

>> Xem thêm:  Thu phí đổi tiền trong dịp Tết Nguyên Đán có vi phạm pháp luật không ?

Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bạc trái phép như sau: 

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Căn cứ theo quy định trên, trong trường hợp người tham gia cá độ bóng lần đầu có hành vi vi phạm và số tiền được sử dụng để cá độ dưới 5 triệu đồng thì sẽ chỉ bị xử phạt hành chính với mức tiền phạt là từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng. 

- Đối với trường hợp truy cứu trách nhiệm hình sự

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, trong trường hợp người tham gia cá độ bóng đá cá cược từ 5 triệu đồng trở lên hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về tội này thì mới có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu không thỏa mãn hai điều kiện đó thì người tham gia cá độ bóng đá sẽ chỉ bị phạt tiền theo như quy định đã nêu trên. 

Khoản 4 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định về số tiền được xác định khi tham gia cá độ bóng đá như sau:

 Khi xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc cần phân biệt:

a) Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc được hướng dẫn tại khoản 3 Điều này;

b) Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa... (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa... trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó.

Như vậy, trong một trận bóng đá nếu người tham gia cá độ cá cược thành nhiều đợt thì số tiền được xác định để truy cứu trách nhiệm sẽ là tổng số tiền người tham gia cá độ đã đặt cược cho trận đấu đó.  

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Mức phạt khi tàng trữ, sử dụng pháo nổ theo quy định pháp luật mới nhất ?

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo?