Luật sư trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê tư vấn về luật hộ tịch : Như thông tin bạn cung cấp, bố bạn dân tộc Hoa nhưng khi đi làm khai sinh cho bạn do không biết nên mẹ bạn đã khai ba bạn dân tộc kinh. Hiện tại ba bạn không còn giữ giấy khai sinh gốc của ba bạn để chỉnh sữa nữa nhưng trong hộ khẩu và cmnd thư cũ vẫn để dân tộc Hoa, vì vậy bạn có thể làm thủ tục đăng ký lại khai sinh cho Ba bạn trong trường hợp sổ hộ tịch không còn lưu thông tin khai sinh của ba bạn quy trình thực hiện theo hướng đẫn trong bài viết sau Tư vấn điều kiện, trình tự thủ tục và hồ sơ giấy tờ cần chuẩn bị để đăng ký lại Khai sinh ?, trường hợp tại nơi cấp giấy khai sinh cho bố bạn vẫn còn lưu sổ gốc thì bạn đến cơ quan đăng ký hộ tịch để thực hiện thủ tục xin trích lục khai sinh theo hướng dẫn trong bài viết Thủ tục xin trích lục hộ tịch: Sao lưu chứng minh thư, hộ chiếu, giấy khai sinh ? sau khi có giấy khai sinh của ba bạn, bạn sẽ thực hiện việc cải chính giấy khai sinh của bạn theo trình tự sau:

Luật hộ tịch năm 2014 có quy  định

Điều 4. giải thích từ ngữ

...

11. Xác định lại dân tộc là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký xác định lại dân tộc của cá nhân theo quy định của Bộ luật dân sự.

Thẩm quyền thực hiện thủ tục cải chính hộ tịch

Luật hộ tịch năm 2014 có quy định thì cải chính hộ tịch cho trẻ dưới 14 tuổi được thực hiện tại UBND xã, phường, thị trấn, trường hợp công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên thì thực hiện ở UBND quận, huyện:

Điều 27. Thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

Điều 46. Thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc

1. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của người nước ngoài có thẩm quyền giải quyết việc cải chính, bổ sung hộ tịch đối với người nước ngoài đã đăng ký hộ tịch tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam.

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi người Việt Nam định cư ở nước ngoài đã đăng ký hộ tịch trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc.

3. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước; xác định lại dân tộc.

Trình tự, thủ tục thực hiện quyền xác định dân tộc được thực hiện theo hướng dẫn theo quy định Luật hộ tịch năm 2014 như sau:

Điều 47. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc

1. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được áp dụng theo quy định tại Điều 28 của Luật này.

Trường hợp yêu cầu xác định lại dân tộc thì phải có giấy tờ làm căn cứ chứng minh theo quy định của pháp luật; trình tự được thực hiện theo quy định tại Điều 28 của Luật này.

2. Thủ tục yêu cầu bổ sung thông tin hộ tịch được áp dụng theo quy định tại Điều 29 của Luật này

Điêu 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.

Thủ tục Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê