Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015

Nội dung tư vấn:

Em xin chào luật sư! Luật sư cho em hỏi:" năm nay em 19t và em đang học Cao đẳng nghề chính quy. Nhưng khi em đi xin giấy chuyển nghĩa vụ quân sự thì ca các bác ở UBND xã nói là chỉ ưu tiên cho Đại học còn hệ CĐ họ không cấp cho giấy chuyển nghĩa vụ quân sự". Em xin hỏi như vậy có đúng không ạ, và em có phải đi nghĩa vụ quân sự không ạ?

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các trường hợp được tạm hoãn, miễn gọi nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

>> Xem thêm:  Có phải cận thị 6 độ mới được hoãn nghĩa vụ quân sự không ? Hồ sơ xin hoãn NVQS cần gì ?

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Bạn đang học Cao đẳng nghề chính quy, do đó thuộc các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Việc được tạm hoãn nhập ngũ giữa trình độ đại học và cao đẳng là bình đẳng như nhau, không có chuyện ưu tiên Đại học còn Cao đẳng thì không được hoãn.

Dạ xin chào luật sư, dạ e hỏi cho bạn e,bạn e sinh năm 1993 bạn e mới được gọi đi khám nghĩa vụ sáng nay, chiều cao 1m71 nặng 48 kg, bạn e mới tốt nghiệp đại học ra hiện tại e đang đi làm, gia đình bạn e có 4 người, chị hai đang sinh sống tại Mỹ, chị 3 đang đi làm ở Phú Quốc, ở nhà hiện giờ chỉ có bạn e và mẹ bạn ấy, mẹ bạn ấy năm nay 57 tuổi sức khỏe không tốt đang cần bạn ấy chăm sóc, bạn ấy lại có tiền sử hen suyễn. Vậy luật sư cho e hỏi trường hợp của bạn e có thể trúng nghĩa vụ quân sự không ạ ?

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các trường hợp được tạm hoãn, miễn gọi nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

>> Xem thêm:  Bố mất sớm, một mình chăm sóc mẹ đã 55 tuổi có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Nếu như mẹ của người bạn đó không còn khả năng lao động thì bạn đó sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Về việc người bạn đó bị hen suyễn thuộc sức khỏe loại 5 (nhẹ, không biến chứng) hoặc 6 (trung bình, nặng, có biến chứng,...) theo phụ lục I Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, do đó sẽ được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Chào luật sự, cho em hỏi là, em năm nay 20 tuổi, cách đây 3 năm em có bị tai nạn, cổ tay trai em bị đứt phải tiến hành phẩu thuật nối gân tay, trên người em có hình săm lớn ở trước bụng và sau lưng, không biết em có đủ tiêu chuẩn đi nghĩa vụ quân sự không?

 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định:

>> Xem thêm:  Chuẩn bị đi định cư tại Mỹ có được hoãn nghĩa vụ quân sự ? Thủ tục tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

>> Xem thêm:  Có được xin hoãn nghĩa vụ quân sự khi hoàn cảnh gia đình khó khăn (thuộc diện hộ nghèo) không ?

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

Theo quy định tại phụ lục I Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì chấn thương đã điều trị khỏi, không để lại di chứng thuộc sức khỏe loại 3, việc có hình săm thì Luật NVQS không quy định những người mang hình xăm lớn trên thân thể là không đủ điều kiện gia nhập quân đội do đó bạn không được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Thua luat su, nam nay em 20 tuoi, em vua thi lại và trung tuyen vao truong dh tphcm. Nhung theo quy dinh moi cua luat nghia vu quan su thi thi lai khong duoc hoan nghia vu quan su.... Va em cug tim hieu biet duoc la bi benh mat loạn thị thì duoc miễn nghĩa vụ quân sự...Em bị loạn 1 độ ở 1 mắt và bị viễn 1 độ ở 1 bên mắt.. Như vay em có nàm trong diện được tạm hoan nghia vu quan su khong??! Rat mong luat su giup em trả lời thac mac để em cò có thể yên tâm hoc tap và theo duoi uoc mơ của mình... Em xin cảm ơn

 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định:

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

>> Xem thêm:  Mất ngón tay có đi nghĩa vụ quân sự hay không ? Muốn hoãn nghĩa vụ quân sự thì nộp ở đâu ?

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

>> Xem thêm:  Là con một có được hoãn nghĩa vụ quân sự ? Nuôi hai con nhỏ có được tạm hoãn NVQS ?

Theo quy định tại phụ lục I Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì các loại loạn thị thuộc sức khỏe loại 6, do đó bạn được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Kính gửi Luật Sư Thưa Luật Sư. Con muốn hỏi về độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự theo luật mới hiện nay, mong Luật Sư tư vấn giúp con. Con sinh ngày 30/06/1989, nếu tính theo Luật NVQS 2005 thì đến ngày 30/06/2015 thì con đã 26 tuổi (hết 25 tuổi), có nghĩa là con đã hết độ tuổi gọi nhập ngũ đúng không ạ? Nhưng Luật NVQS 2015 thì quy định độ tuổi nhập ngủ sẽ lên đến hết 27 tuổi và thời hạn có hiệu lực của Luật NVQS 2015 là ngày 1/1/2016. Vậy có nghĩa là trước khi Luật NVQS 2015 có hiệu lực thì con đã hết độ tuổi nhập ngũ theo Luật NVQS 2005. Như vậy hiện tại con đã hết độ tuổi gọi nhập ngũ chưa ạ? Mong Luật Sư tư vấn giúp con. Con cảm ơn Trân trọng.

Luật Nghĩa vụ Quân sự 2015 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2016, do đó, nếu như hiện tại, bạn vẫn nằm trong diện tuổi phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo Luật Nghĩa vụ 2016 thì phải thực hiện vì hiện tại Luật cũ đã hết hiệu lực. Thời điểm nào thì áp dụng luật đó, nếu như bạn đã tạm hoãn thì khi nào hết 27 tuổi thì mới hết độ tuổi nhập ngũ.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn Luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Sắp đi du học có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ? Hoãn nghĩa vụ quân sự khi nợ môn ?