Thưa luật sư, Cha tôi, Phạm SH, là bộ đội hy sinh trong thời chống Mỹ, tôi là con một, hiện tại tôi đã có vợ (ở riêng) và đang thờ cúng cha tôi là liệt sỹ nói trên nhưng vì hoàn cảnh quá khó khăn (không đất canh tác, chăn nuôi thì dịch bệnh thua lỗ nhiều năm liền) nên không thể sửa chữa lại căn nhà Tình thương mà Nhà nước hỗ trợ cách đây hơn 10 năm( hiện tại căn nhà của tôi cột đã bung xi măng, xiêu quẹo, mái nhà thì đã lủng nát ngay cả nơi tủ thờ của cha tôi khi mưa xuống phải hứng nước bằng 2-3 cái thao). Tôi có làm đơn nhờ mấy chú, mấy anh địa phương đến xác minh và nhờ giúp đỡ nhưng nhiều năm qua vẫn không được sự trợ giúp nào ?

Xin hỏi Luật sư trường hợp của tôi như vậy có được Nhà nước cấp nhà tình nghĩa không ? Nếu cần làm đơn xin cứu xét thì gửi ở những cơ quan nào? Tôi xin chú thích thêm: mẹ tôi( vợ liệt sĩ) đã bước thêm bước nữa và đã có nhà tình nghĩa cách nay 8 năm. Rất mong sự hồi đáp của luật sư! Cuối lời một lần nữa xin cảm ơn luật sư rất nhiều !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13, có hiệu lực kể từ ngày 1/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 

2. Nội dung phân tích:

>> Xem thêm:  Mẫu quyết định Về việc hưởng trợ cấp mai táng (Mẫu số 08A-HSB)

Theo quy định tại khoản 8 Điều 1 củaPháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 về các chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ bao gồm:

- Trợ cấp tiền tuất một lần khi báo tử;

- Trợ cấp tiền tuất hàng tháng theo các mức thân nhân của một liệt sĩ, thân nhân của hai liệt sĩ, thân nhân của ba liệt sĩ trở lên đối với cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng;

Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng liệt sĩ cô đơn không nơi nương tựa, con liệt sĩ mồ côi cả cha mẹ quy định tại điểm này thì được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng;

- Khi báo tử, liệt sĩ không còn thân nhân (là cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con; người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ) thì người thừa kế của liệt sĩ giữ Bằng "Tổ quốc ghi công" được hưởng khoản trợ cấp tiền tuất một lần như đối với thân nhân liệt sĩ;

- Liệt sĩ không còn thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người được giao thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần;

- Thân nhân liệt sĩ được Nhà nước mua bảo hiểm y tế; được ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển, vay vốn ưu đãi để sản xuất, miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ về nhà ở;

- Cha đẻ, mẹ đẻ; người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ; vợ hoặc chồng; con liệt sĩ bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần.

Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ chỉ có một con mà người con đó là liệt sĩ hoặc cha đẻ, mẹ đẻ có hai con là liệt sĩ trở lên được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hàng năm;

- Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng được cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình cần thiết căn cứ vào hoàn cảnh của từng người, khả năng của Nhà nước; khi chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí, thân nhân được hưởng một khoản trợ cấp;

>> Xem thêm:  Ưu đãi xã hội là gì ? Chế độ ưu đãi xã hội mới nhất theo quy định của pháp luật ?

- Con liệt sĩ được ưu tiên trong tuyển sinh, tạo việc làm; được hỗ trợ để theo học tại cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân đến trình độ đại học;

Như vậy, con liệt sĩ được hưởng những ưu đãi như trên và chỉ được hưởng 1 lần, không lặp lại. Bạn xem xét việc mình đã được hưởng đủ các chế độ ưu đãi hay chưa.

Về đơn yêu cầu giải quyết sửa chửa, cấp mới căn nhà thì bạn có thể gửi đến các cơ quan có thẩm quyền như Sở Lao động - thương binh và xã hội tỉnh, Cục người có công tại địa phương để được yêu cầu giải quyết. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Hỏi đáp pháp luật về thuế ưu đãi đặc biệt ?