Vậy cho mình hỏi: mình còn phải làm những thủ tục nào nữa?( chẳng hạn như có bắt buộc phải mua hóa đơn bán hàng, hóa đơn đỏ k?) và kỳ đóng thuế tiếp theo mình cần đóng bao nhiêu? đóng vào lúc nào? đóng những loại nào?

Xin chân thành cảm ơn!

Ngườu gửi: H.Đ

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn các loại thuế phải nộp khi mở hiệu thuốc tây ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý

-Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng

-Thông tư 39/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

-Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP điều chỉnh mức thuế Môn bài do Bộ Tài chính ban hành

-Thông tư 156/2013/TT-BTC Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ

Nội dung phân tích

1. Hộ kinh doanh cá thể có bắt buộc phải sử dụng hóa đơn hay không?

 Hộ kinh doanh cá thể không bắt buộc phải sử dụng hóa đơn. Việc sử dụng hóa đơn của hộ kinh doanh phụ thuộc vào nhu cầu của hộ và quy định của pháp luật về điều kiện cấp hóa đơn cho hộ kinh doanh cá thể.

Căn cứ Điều 13 thông tư 39/2014/TT-BTC:

1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.

 2. Hóa đơn do cơ quan thuế cấp theo từng số tương ứng với đề nghị của tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh gọi là hóa đơn lẻ.

Tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ là loại hóa đơn bán hàng.

Căn cứ khoản 2 Điều 12 thông tư 39/2014/TT-BTC:

Trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh không có nhu cầu sử dụng hóa đơn quyển nhưng có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ thì cơ quan thuế bán cho hộ, cá nhân kinh doanh hóa đơn lẻ (01 số) theo từng lần phát sinh và không thu tiền.

Khoản 25 Điều 4 thông tư 219/2013/TT-BTC: Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống là đối tượng không chịu thuế GTGT.

Như vậy, Khi có nhu cầu sử dụng hóa đơn, hộ kinh doanh đề nghị thuế cấp hóa đơn quyển hoặc hóa đơn lẻ để cung cấp cho khách hàng. Nếu xét thấy hộ kinh doanh không nằm trong trường hợp thuế không cấp hóa đơn thì thế sẽ làm thủ tục để cấp hóa đơn cho hộ kinh doanh cá thể.

2. Các loại thuế, thời hạn đóng và mức đóng

Hộ kinh doanh cá thể chịu 3 loại thuế:

 - Thuế môn bài:

 Mức nộp thuế môn bài: Theo Biểu thuê môn bài của hộ kinh doanh quy định tại văn bản hợp nhất số 33/VBHN-BTC, ngày 14/07/2014 về thuế môn bài. Cửa hàng đóng mức thuế môn bài năm 2015 là 750.000 đồng nên thu nhập tính thuế một tháng của cửa hàng trong khoảng từ trên 1.000.000 đến 1.500.000 đồng.

Kỳ tính thuế môn bài theo năm và thời hạn được quy định tại Điều 17 thông tư 156/2103/TT-BTC về quản lý thuế:

Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.

- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

Thời hạn nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm phát sinh nghĩa vụ thuế. Trường hợp người nộp thuế mới ra hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc mới thành lập cơ sở sản xuất kinh doanh thì thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế (điều 26 thông tư 156)

- Thuế GTGT, TN HKD: Thuế GTGT hàng sxkd trong nước tháng 4,5,6/2015: 900.000đ, suy ra kỳ tính thuế GTGT theo quý, mức thuế GTGT hàng tháng là 300.000. Thuế thu nhập từ hoạt động sxkd của cá nhân tháng 4,5,6: 450.000 đồng, suy ra thuế thu nhập hàng tháng là 150.000 đồng.

 Thời hạn nộp thuế GTGT, TN HKD hàng quý căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 21 thông tư 156/2013/TT-BTC:

Căn cứ Thông báo nộp thuế, Hộ nộp thuế khoán nộp tiền thuế của quý chậm nhất là ngày cuối cùng của quý.

Đối với Hộ nộp thuế khoán sử dụng hóa đơn quyển thì thời hạn nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng bổ sung chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau.

Đối với Hộ nộp thuế khoán sử dụng hóa đơn bán lẻ theo từng số thì thời hạn nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng đối với doanh thu trên hóa đơn là thời điểm khai thuế theo từng lần phát sinh.

3. Xác định mức doanh thu khoán

Thuế GTGT = Thuế suất GTGT X Doanh thu khoán

Thuế TN HKD = Thuế suất TN HKD x Doanh thu khoán

Trong đó,

-Thuế GTGT quý = 900.000 đồng

- Thuế TN HKD = 450.000 đồng

- Thuế suất thuế GTGT hoạt động sản xuất = 3%

- Thuế suất thuế TN HKD hoạt động sản xuất = 1.5%

Suy ra doanh thu khoán hàng quý là 30 triệu, mức khoán này được sử dụng ổn định trong vòng 1 năm. Nên thuế GTGT của quý II/2015 là 900.000 đồng, thuế TN HKD quý II/2015 là 450.000 đồng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của quý khách, cảm ơn quý khách đã tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ