Hình thức quảng bá dịch vụ em thực hiện trên fanpage, facebook, zalo. Vậy em có cần xin giấy phép kinh doanh không ạ ?

Nhờ ban luật sư tư vấn giúp e. Em cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê

 

Luật sư trả lời:

1. Cơ sở pháp lý

Nghị định 78/2015/NĐ-CP đăng ký doanh nghiệp

2. Nội dung phân tích

Dựa trên quy định tại điều Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định: Các trường hợp không phải đăng ký hộ kinh doanh:

.....

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.

Dựa trên quy định trên, có hai trường hợp xảy ra:

>> Xem thêm:  Mẫu giấy vận tải hàng hóa mới năm 2021 và Mức xử phạt vi phạm giao thông

- Nếu hoạt động kinh doanh của bạn là dịch vụ có thu nhập thấp theo mức thu nhập thấp mà Ủy ban nhân dân tỉnh thành phố trực thuộc Trung ương ban hành và bạn không kinh doanh ngành nghề kinh doanh vận tải thì hoạt động kinh doanh của bạn không phải đăng ký hộ kinh doanh;

Nếu bạn vẫn kinh doanh ngành kinh doanh vận tải hoặc hoạt động kinh doanh của bạn không đạt mức dịch vụ có thu nhập thấp thì bạn phải đăng ký hộ kinh doanh.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Doanh nghiệp trực tuyến, gọi:  1900.6162  để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe năm 2021