Theo quy định của cơ quan bảo hiểm thì phụ nữ phải đóng bảo hiểm xã hội 6 tháng liên tiếp trước khi sinh thì mới được hưởng chế độ thai sản. Vậy trong trường hợp của vợ tôi có được nhận chế độ thai sản không?

Mong công ty hỗ trợ giải đáp thắc mắc này.

Thanks and best regards

Người gửi: Tran Van Tu

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới văn phòng chúng tôi. Trường hợp của bạn được giải đáp như sau:
Căn cứ pháp lý: Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Theo quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 thì người lao động nữ mang thai được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản khi lao động nữ này phải “đóng đủ bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con”.

Với quy định tại khoản 2 Điều 28 luật bảo hiểm xã hội năm 2006 hiện nay đang có 2 cách hiểu như sau:

Thứ nhất:  Thời gian đóng bảo hiểm đủ 6 tháng được tính tới lúc bạn sinh con, có nghĩa là bạn phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm từ lúc bạn đóng bảo hiểm tới lúc bạn sinh con. Ví dụ như: tháng 10/2013 bạn sinh con thì ít nhất tháng 4/2013 bạn đã phải đóng bảo hiểm liên tục tới tháng 10/2013.

Thứ hai: Thời gian 6 tháng được tính từ trước 1 năm kể từ lúc bạn sinh con. Có nghĩa là nếu như tháng 10/2013 bạn sinh con thì ít nhất từ tháng 4/2012 bạn đã phải tham gia đóng bảo hiểm ( từ 10/2012 tới 10/2013 là 12 tháng, từ 4/2012 tới 10/2012 là 6 tháng).

Đây là vấn đề bất cập của pháp luật nhưng trên thực tế thì cách hiểu thứ 2 thường được áp dụng nhiều hơn. Cơ quan nơi vợ bạn làm việc áp dụng quan điểm nào thì vợ bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quan điểm đó. Với trường hợp của bạn thì vợ bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6, nếu tính tới ngày vợ bạn sinh con (15/12/2013) đã đủ 6 tháng đóng bảo hiểm ( tức là vợ bạn bắt đầu đóng bảo hiểm từ ngày 15/6/2013) thì vợ bạn được hưởng chế độ thai sản nếu cơ quan nơi vợ bạn áp dụng quan điểm thứ nhất mà tôi đã nêu ở trên.
Nếu cơ quan nơi vợ bạn áp dụng quan điểm thứ hai để giải quyết chế độ thai sản thì trường hợp vợ bạn không được hưởng chế độ thai sản.
Chúc vợ con bạn mẹ tròn con vuông!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT

-----------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;