Ông ngoại e cũng đã mất rất lâu rồi ạ kể từ đó 2 bên ít qua lại không còn thân thiết nữa. Em và cô ấy có thể kết hôn không có bị pháp luật ngăn cấm không ạ ? Xin luật sư trả lời giúp e. Cảm ơn luật sư nhiều ạ

Người gửi : N.T.L

 

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến bộ phận tư vấn pháp luật của chúng tôi. Chúng tôi xin giải đáp thức mắc của bạn như sau:

Căn cứ vào điểm d khoản 2 Điều 5 luật hôn nhân gia đình 2014 quy định cấm các hành vi:  

Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Trong trường hợp của bạn cách tính quan hệ ba đời như sau:

- Người sinh ra ông nội và bà ngoại củ hai bạn là đời thứ nhất;

- Ông nội và bà ngoại bạn là đời thứ hai;

- Cha, mẹ của bạn và cha mẹ của bạn gái bạn là đời thứ ba;

>> Xem thêm:  Việc chia tài sản trước khi ra tòa ly hôn có vi phạm pháp luật không ?

- Bạn và bạn trai bạn là đời thứ tư.

Do vậy, bạn và bạn gái bạn thuộc đời thứ 4 nên không vi phạm quy định cấm kết hôn đối với người có dòng áu trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900.6162  hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Dịch vụ tư vấn đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài tại Việt Nam