Cách ghi hóa đơn được thực hiện như thế nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: H.N.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thắc mắc đến công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin chị cung cấp xin được tư vấn cho chị như sau:

Cơ sở pháp lý

- Luật số 71/2014/QH13 

>> Xem thêm:  Cá nhân có phải xuất hóa đơn khi cho thuê nhà không?

-Thông tư 39/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

Nội dung phân tích

Điều 3 Luật số 71/2014/TT-BTC có quy định như sau:

“Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng số 13/2008/QH12 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 31/2013/QH13.

1. Bổ sung khoản 3a vào sau khoản 3 Điều 5 như sau:

“3a. Phân bón; máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp; tàu đánh bắt xa bờ; thức ăn gia súc, gia cầm và thức ăn cho vật nuôi khác;”.

2. Sửa đổi điểm b khoản 2 Điều 8 như sau:

“b) Quặng để sản xuất phân bón; thuốc phòng trừ sâu bệnh và chất kích thích tăng trưởng vật nuôi, cây trồng;”.

Điều 5 Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008 quy định về các đối tượng không chịu thuế, Điều 8 Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008 quy định về thuế suất.

Như vậy, Luật thuế số 71/2014/QH13 có hiệu lực từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, do đó mặt hàng phân bón của công ty xuất bán từ ngày 01/01/2015 thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

>> Xem thêm:  Tư vấn về việc xuất hóa đơn khi tham gia đấu thầu

Về cách ghi hóa đơn: Khoản 2.1 Phụ lục 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC có hướng dẫn cách ghi hóa đơn đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế như sau:

“Tổ chức nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, đối tượng được miễn thuế  GTGGT, thì sử dụng hóa đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá thanh toán, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ”

Như vậy, trường hợp này công ty thực hiện xuất hóa đơn chỉ ghi dòng giá bán là giá thanh toán chưa có thuế GTGT, dòng thuế suất và số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của chị, cảm ơn chị đã tin tưởng công ty Luật Minh Khuê

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

>> Xem thêm:  Làm mã số thuế cho hộ kinh doanh cá thể thì thủ tục thực hiện như thế nào ?