Công ty chốt sổ bảo hiểm tháng 01 năm 2018, tổng thời gian đóng bảo hiểm bắt buộc tính đến tháng 01 năm 2018 là 02 năm 02 tháng. Tháng 08 năm 2017 tôi sinh em bé và đã được công ty thanh toán chế độ thai sản vào tháng 03 năm 2018. Đến tháng 04 năm 2018 thì tôi tiếp tục mang thai bé thứ hai, dự sinh 21 tháng 01 năm 2019. Luật sư vui lòng cho tôi hỏi, theo Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 với thời gian đóng bảo hiểm như trên tôi có thể hưởng chế độ thai sản khi tôi sinh bé thứ hai không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Văn bản pháp luật hiện hành quy định giải quyết chế độ thai sản

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014

Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

2. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Theo quy định của pháp luật hiện hành, bạn chỉ cần đáp ứng được hai điều kiện hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, cụ thể như sau:

- Bạn phải là lao động nữ sinh con có ký hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

- Bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Hoặc bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trong đó, căn cứ Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thời gian 12 tháng trước khi sinh con được xác định như sau:

>> Xem thêm:  Mở công ty riêng khi đang xin trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp thai sản ?

- Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

- Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, bạn tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 12 năm 2015 đến tháng 01 năm 2018 thì bạn xin nghỉ việc. Công ty chốt sổ bảo hiểm tháng 01 năm 2018, tổng thời gian đóng bảo hiểm bắt buộc tính đến tháng 01 năm 2018 là 02 năm 02 tháng. Tháng 08 năm 2017, bạn sinh em bé và đã được công ty thanh toán chế độ thai sản vào tháng 03 năm 2018. Đến tháng 04 năm 2018 thì bạn tiếp tục mang thai bé thứ hai, dự sinh 21 tháng 01 năm 2019. Như vậy, bạn đã nghỉ việc từ tháng 01 năm 2018, dự tính đến khi bạn sinh con thứ hai thì bạn không đi làm cũng như không tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn sẽ tính từ tháng 01 năm 2018 đến hết tháng 12 năm 2018 (tháng 01 năm 2019 bạn sinh con và tháng này bạn không tham gia bảo hiểm xã hội nên tháng 01 năm 2019 không được tính là 12 tháng trước khi bạn sinh con), trong khoảng thời gian này bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được duy nhất 01 tháng là tháng 01 năm 2018. Do đó, bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Nếu bạn muốn được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải tiếp tục đi làm việc và bạn phải được công ty tham gia bảo hiểm thai sản cho bạn ít nhất từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con hoặc bạn phải tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Khi thuộc một trong hai trường hợp nêu trên thì bạn mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về yêu cầu của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Lê Thị Thảo - Chuyên viên tư vấn pháp luật Công ty Luật TNHH Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn chế độ bảo hiểm xã hội cho bà nội?