1. Có tiền sử khám bệnh rối loạn lo âu có tham gia NVQS được không?

Thưa luật sư! Em xin công ty em bị chứng rối loạn lo âu nên đã từng khám ở bệnh viện tâm thần. sau này khi có giấy gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì tiền sử khám tâm thần của em có bị lộ không ạ?
Em cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

>> Xem thêm:  Điều kiện để con gái tham gia nghĩa vụ quân sự ? Viên chức được hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế -Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Quy định việc Khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự..

71

Rối loạn lo âu:

- Đã hồi phục

4

- Đang tiến triển

5

- Hay tái phát (từ 2 lần trở lên)

6

Căn cứ Thông tư 148/2018/TT-BQP tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định tiêu chuẩn sức khỏe như sau:

.....3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.......

Như vậy, với trường hợp của bạn, căn cứ bảng phân loại nêu trên bạn sẽ không thuộc đối tượng tham gia NVQS.

Bên cạnh đó, có tiền sử khám tâm thần sẽ không lộ trừ khi bạn cung cấp hồ sơ cho bên Khám tuyển để xem xét hoãn NVQS.

2. Con gái muốn nhập ngũ thì đăng ký ở đâu?

Thưa Luật sư, con gái đăng ký đi nghĩa vụ quân sự thì lên phường đăng ký hay sao ạ? Đi 2 năm rồi thi để học tiếp hay về? Cảm ơn!

Con gái muốn nhập ngũ thì đăng ký ở đâu ?

Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi:1900.6162

Trả lời:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về việc đăng ký nghĩa vụ quân sự như sau:

"Điều 15. Cơ quan đăng ký nghĩa vụ quân sự

1. Ban Chỉ huy quân sự cấp xã thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân cư trú tại địa phương.

2. Ban Chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân làm việc, học tập tại cơ quan, tổ chức và tổng hợp báo cáo Ban Chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương (sau đây gọi chung là cấp huyện) nơi cơ quan, tổ chức đặt trụ sở; trường hợp cơ quan, tổ chức không có Ban Chỉ huy quân sự ở cơ sở thì người đứng đầu hoặc người đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tổ chức cho công dân thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự tại nơi cư trú".

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 đã cho phép công dân nữ được tự nguyện nhập ngũ. Trường hợp bạn muốn đăng ký nghĩa vụ quân sự thì đăng ký tại Ban chỉ huy quân sự cấp xã/phường nơi cư trú.

Thời gian nhập ngũ là 02 năm. Hết 2 năm bạn xuất ngũ hoặc tiếp tục phục vụ trong quân đội.

Những điều cần lưu ý: Đăng ký thực hiện nghĩa vụ quân sự tại Ban Chỉ huy quân sự cấp xã nơi cư trú. Hết thời gian nhập ngũ bạn được trở về hoặc xin phục vụ trong quân đội. Tham khảo bài viết liên quan:Xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thủ tục như thế nào?

>> Xem thêm:  Bố lập di chúc thừa kế cho con gái, con trai trưởng có quyền lợi gì không?

>> Xem thêm:  Phụ nữ là gì ? Sự khác biệt cơ bản giữa phụ nữ là con gái ?

3. Điều kiện được tạm hoãn gọi nhập ngũ?

Thưa luật sư, tôi đang học đại học. Do tôi bị bệnh, phải điều trị thuốc nam nên tôi xin bảo lưu ở trường để về chữa bệnh. Trường đã xác nhận đồng ý cho tôi bảo lưu 1 năm, đến hết hè thì mình sẽ đi học trở lại. Bây giờ ở xã có giấy gọi nhập ngũ. Liệu tôi có thể đem giấy bảo lưu để được xin tạm hoãn gọi nhập ngũ không?
Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: nguyenng

Điều kiện được tạm hoãn gọi nhập ngũ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến: 1900.6162

>> Xem thêm:  Con gái gò má cao là sát chồng có đúng không?

Trả lời:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo......

Vì vậy, bạn phải có giấy chứng nhận không đủ điều kiện sức khỏe phục vụ tại ngũ bạn mới được tạm hoãn nhập ngũ thời gian này.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

4. Tư vấn trường hợp được miễn gọi nhập ngũ?

Kính chào luật sư Minh Khuê, nhà tôi có 2 anh em trai, bố tôi là thương binh hạng 2, anh trai tôi đi nghĩa vụ quân sự mới về. Giờ tôi đủ tuổi đi nghĩa vụ hỏi luật sư là tôi có phải đi nữa không?
Xin cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Căn cứ vào điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định về các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ :

Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

....2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Căn cứ vào khoản 3 của điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì bạn sẽ thuộc đối tượng được miễn gọi nhập ngũ vì bố bạn là thương binh hạng 2.

Những điều cần lưu ý: Bố bạn là thương binh hạng 2 thì chỉ có một người con trai được miễn còn những người còn lại vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự bình thường nếu không thuộc các trường hợp được tạm hoãn. Tham khảo bài viết liên quan:Học viên cao học có được miễn nghĩa vụ quân sự?

>> Xem thêm:  Con gái có phải đi Nghĩa vụ quân sự không ? Điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện ?

5. Có được tạm hoãn nhập ngũ khi là lao động duy nhất?

Thưa Luật sư, gia đình em hiện chỉ có ba mẹ (đều đã già tầm 60 và 70 tuổi).Trong gia đình em là lao động chính.
Vậy thì em có được xin miễn nghĩa vụ hay không ạ? Nếu được thì em cần làm những giấy tờ nào để đúng quy định ạ?

>> Xem thêm:  Con gái không được bố mẹ chia đất thì phải làm sao ?

Cảm ơn!

Trả lời:

Hiện nay Điều 41, Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định những trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự như sau:

Các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.....

Như vậy thì trong trường hợp bạn là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động thì bạn thuộc đối tượng tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Để được hoãn gọi nhập ngũ: Bạn cần làm đơn xin tạm hoãn gọi nhập ngũ đính kèm sổ hộ khẩu (bản sao) sau đó nộp tại UBND cấp xã để được giải quyết. Tham khảo bài viết liên quan:Đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email:L[email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Bố đã được xóa án tích con gái có được kết hôn với công an?

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật NVQS - Luật Minh Khuê