Chị tôi dạy học mầm non trên tỉnh miền núi Bảo Lộc cho những người dân tộc. Còn tôi sắp lấy vợ. Vậy tôi xin hỏi quý luật sư: Tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không? Mong sớm nhận được phản hồi từ phía các luật sư. Chân thành cảm ơn!

Người gửi: Thanh Phong

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi. Chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 thì:

Các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân bao gồm các trường hợp cụ thể sau đây:

- Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

- Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

- Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

- Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

- Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Các trường hợp công dân được miễn gọi nhập ngũ cụ thể như sau:

- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Lưu ý: Danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ và thuộc diện được miễn gọi nhập ngũ phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký Quyết định.

Quy định pháp luật về nhập ngũ

Luật sư tư vấn Nghĩa vụ quân sư trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trường hợp của bạn nêu ra xét thấy bạn không thuộc một trong các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ hay tạm hoãn gọi nhập ngũ vì bạn đã học xong đại học, công việc hiện tại của bạn (là một nhân viên làm thời vụ trong ngân hàng), cũng như gia cảnh của bạn (có mẹ và chị gái) đều không được xếp vào các trường hợp được nêu lên tại Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 nêu trên. Chính vì vậy, với trường hợp của bạn phải tuân thủ nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật.

Mọi vướng mắc pháp lý, quý khách vui lòng liên hệ thông qua thông tin sau:

- Tư vấn pháp luật trực tuyến về nghĩa vụ quân sự qua tổng đài hotline phục vụ 24/7, bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết: 1900.6162

- Tư vấn các quy định của pháp luật theo từng yêu cầu cụ thể của khách hàng về nghĩa vụ quân sự qua email dịch vụ có trả phí: lienhe@luatminhkhue.vn

- Tư vấn pháp luật về nghĩa vụ quân sự trực tiếp tại trụ sở chính của công ty luật Minh Khuê tại: Phòng 2007, Tầng 20, Tòa nhà C2, Vincom Trần Duy Hưng, Đường Trần Duy Hưng, Phường Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội.

Rất mong sớm nhận được hợp tác từ quý khách hàng!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

-----------------------------------------

Tham khảo câu hỏi liên quan:

- Luật sư tư vấn khám sức khỏe và chỉ tiêu trúng tuyển nghĩa vụ quân sự;

- Hoãn nghĩa vụ quân sự ?

- Đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

- Học viên cao học có được miễn nghĩa vụ quân sự?

- Đang làm việc có bị gọi đi nghĩa vụ quân sự không?

- Quy định về đăng ký nghĩa vụ quân sự và gọi nhập ngũ ?

- Học tại nước ngoài có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

- Đang đi làm ở nước ngoài có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

- Sinh năm 1991, đang làm việc trong cơ quan nhà nước có phải đi nghĩa vụ quân sự không?