Xin cảm ơn Luật sư!

Người gửi: N.T.H.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật trực tuyến của công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật dân sự, gọi 1900.6162

Luật sư tư vấn luật dân sự, gọi 1900.6162

Trả lời:​

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê! Chúng tôi xin trả lời như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011. 

>> Xem thêm:  Thủ tục kết nạp Đảng và việc thẩm tra lý lịch của người xin vào đảng ?

Luật Hôn nhân và gia đình 2014. 

Nội dung trả lời:

Điều 39 BLDS 2005 quy định:

Điều 39. Quyền kết hôn  

Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình có quyền tự do kết hôn.

Việc tự do kết hôn giữa những người thuộc các dân tộc, tôn giáo khác nhau, giữa những người theo tôn giáo và không theo tôn giáo, giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

Do đó, nam nữ khi đủ điều kiện kết hôn theo Luật HN&GĐ thì có quyền tự do kết hôn. Hiện tại, bạn trai của bạn là Đảng viên và đã ly hôn. Theo Điều lệ Đảng 2011, không có quy định Đảng viên khi ly hôn không được kết hôn lần 2. Do đó, bạn trai bạn có quyền kết hôn sau khi đã ly hôn; nếu bạn trai bạn đáp ứng đủ điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 Luật HN&GĐ 2014:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

>> Xem thêm:  Nguyên tắc và quy trình xử lý kỷ luật Đảng viên ?

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê! Nếu có thắc mắc gì bạn liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài 1900.6162 để được tư vấn và hỗ trợ.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH.

>> Xem thêm:  Quy định về xóa tên Đảng viên và thi hành kỷ luật đối với Đảng viên