Em có dự định sẽ thi tuyển công chức cấp xã và muốn hỏi rằng, thi công chức có được miễn hai môn Tiếng Anh và Tin học không? Nếu có thì điều kiện như thế nào về bằng cấp của hai môn trên?

Em xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: Nguyễn Xuân A.

Luật sư trả lời:

Chào bạn.

Trước hết, chúng tôi xin cảm ơn bạn vì đã tin tưởng gửi câu hỏi của mình về Bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật Công ty Luật TNHH Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi đã nghiên cứu và sẽ tư vấn theo hai vấn đề như sau:

- Thi công chức có được miễn hai môn Tiếng Anh và Tin học hay không?

- Nếu được miễn, điều kiện về bằng cấp đối với hai môn này thế nào?

1. Cơ sở pháp lý

- Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức.

>> Xem thêm:  Có được xét tuyển đặc cách khi thi tuyển viên chức, điều kiện thi tuyển viên chức ?

- Nghị định 161/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập.

2. Thi công chức có được miễn hai môn Tiếng Anh và Tin học hay không?

Thi công chức có được miễn hai môn Tiếng Anh và Tin học, nếu bạn đáp ứng được đầy đủ các điều kiện theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP.

3. Nếu được miễn, điều kiện về bằng cấp đối với hai môn này thế nào?

Môn Tiếng Anh và môn Tin học là hai môn thuộc vòng 1 của kỳ thi tuyển công chức, được tổ chức thi với hình thức trắc nghiệm. Điều kiện về bằng cấp để được miễn thi hai môn này là:

- Đối với môn Tiếng Anh:

b) Miễn phần thi ngoại ngữ (vòng 1) đối với các trường hợp sau:

Có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học về ngoại ngữ;

Có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học ở nước ngoài hoặc tốt nghiệp đại học, sau đại học tại cơ sở đào tạo bằng tiếng nước ngoài ở Việt Nam;

Người dự tuyển vào công chức công tác ở vùng dân tộc thiểu số là người dân tộc thiểu số hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số được cấp có thẩm quyền công nhận.

- Đối với môn Tin học:

c) Miễn phần thi tin học (vòng 1) đối với các trường hợp có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên ngành công nghệ thông tin, tin học hoặc toán - tin trở lên.

Nếu vị trí việc làm mà bạn đăng ký dự thi yêu cầu chuyên môn là Tiếng Anh và/hoặc Tin học thì bạn sẽ không phải thi Tiếng Anh và/hoặc Tin học tại vòng 1.

Ngoài ra, nếu trong trường hợp tổ chức thi trên máy tính thì nội dung thi trắc nghiệm không có phần thi Tin học.

>> Xem thêm:  Thi tuyển công chức và vấn đề thuyên chuyển công tác đối với công chức ?

* Bạn có thể tham khảo:

- Nội dung và hình thức xét tuyển công chức được được quy định như sau:

Điều 12 (sửa đổi, bổ sung theo Nghị định 161/2018): Nội dung và hình thức xét tuyển công chức

Xét tuyển công chức được thực hiện theo 2 vòng như sau:

1. Vòng 1

Kiểm tra điều kiện, tiêu chuẩn của người dự tuyển theo yêu cầu của vị trí việc làm đã đăng ký tại Phiếu đăng ký dự tuyển, nếu phù hợp thì người dự tuyển được tham dự vòng 2 quy định tại khoản 2 Điều này.

Chậm nhất là 05 ngày làm việc sau ngày kết thúc việc kiểm tra điều kiện, tiêu chuẩn của người dự tuyển tại vòng 1, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng phải thông báo triệu tập thí sinh dự phỏng vấn vòng 2.

Chậm nhất là 15 ngày sau ngày thông báo triệu tập thí sinh được tham dự vòng 2 thì phải tiến hành tổ chức phỏng vấn vòng 2.

2. Vòng 2

a) Phỏng vấn để kiểm tra về năng lực, trình độ chuyên môn của người dự tuyển.

b) Điểm phỏng vấn được tính theo thang điểm 100.

c) Thời gian phỏng vấn 30 phút.

d) Không thực hiện việc phúc khảo đối với kết quả phỏng vấn.

- Điều kiện xác định người trúng tuyển trong kỳ thi tuyển công chức theo quy định hiện hành như sau:

Điều 11 (sửa đổi, bổ sung theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP): Xác định người trúng tuyển trong kỳ thi tuyển công chức

1. Người trúng tuyển trong kỳ thi tuyển công chức phải có đủ các điều kiện sau:

a) Có kết quả điểm thi tại vòng 2 quy định tại khoản 2 Điều 8 Nghị định này đạt từ 50 điểm trở lên;

b) Có số điểm vòng 2 cộng với điểm ưu tiên quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định này (nếu có) cao hơn lấy theo thứ tự từ cao xuống thấp trong phạm vi chỉ tiêu được tuyển dụng của từng vị trí việc làm.

2. Trường hợp có từ 02 người trở lên có kết quả điểm thi vòng 2 quy định tại khoản 2 Điều 8 Nghị định này cộng với điểm ưu tiên quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định này (nếu có) bằng nhau ở chỉ tiêu cuối cùng cần tuyển dụng thì người có kết quả điểm thi vòng 2 cao hơn là người trúng tuyển; nếu vẫn không xác định được thì người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng công chức quyết định người trúng tuyển.

3. Người không trúng tuyển trong kỳ thi tuyển công chức không được bảo lưu kết quả thi tuyển cho các kỳ thi tuyển lần sau.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Hỏi về chuyển đổi từ viên chức sang công chức thì có phải qua thi tuyển không ?