Chào Công ty Luật Minh Khuê. Công ty tôi hiện nay đang hoạt động tại tỉnh Đắk Lắk, ngành nghề kinh doanh của Công ty tôi là chế biến cà phê. Tôi không biết công ty tôi hiện nay có được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp không. Mong Công ty Luật Minh Khuê giải đáp giúp tôi ?

Trả lời:

1. Căn cứ pháp lý

Thông tư 151/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Nghị định 91/2014/NĐ-CP

Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi bổ sung Thông tư 78/2014//TT-BTC

2. Luật sư tư vấn

Theo  Khoản 5 Điều 11 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi bổ sung Thông tư 78/2014//TT-BTC quy định bổ sung trường hợp hưởng ưu đãi về thuế suất đối thuế thu nhập doanh nghiệp như sau:

"3a. Thuế suất 15% đối với thu nhập của doanh nghiệp từ trồng trọt, chăn nuôi, chế biến trong lĩnh vực nông nghiệp và thủy sản ở địa bàn không thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn hoặc địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn”.

Theo Điều 6 Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định: "D​3. Miễn thuế 2 năm và giảm 50% số thuế phải nộp trong 4 năm tiếp theo đối với thu nhập từ thực hiện dự án đầu tư mới quy định tại Khoản 4 Điều 19 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính và thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới tại Khu công nghiệp (trừ Khu công nghiệp nằm trên địa bàn có điều kiện – kinh tế xã hội thuận lợi)"

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì thuế suất đối với các doanh nghiệp chế biến cà phê là hàng nông sản thì đang được hưởng thuế suất ưu đãi trong toàn bộ thời gian hoạt động là 15% (trừ doanh nghiệp nằm trong địa bàn kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn).

>> Xem thêm:  Có thể chuyển nhượng hộ kinh doanh cá thể cho người khác được không ?

Ngoài ra, nếu doanh nghiệp nằm trong khu công nghiệp, khu kinh tế, khu chế xuất, khu công nghệ cao và hoạt động lần đầu tiên (dự án mới) thì doanh nghiệp còn được hưởng ưu đãi miễn thuế 2 năm đầu và giảm 50% số thuế phải nộp của 9 năm tiếp theo.

 

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thuế đối với doanh nghiệp có dự án đầu tư mới có được ưu đãi ?