Xin công ty luật minh khuê cho hỏi, với ngành nghề 9101 đã đăng ký bên mình đã đủ điều kiện để hoạt động chưa. Hay là cần thêm các giấy phép khác. Vì mình hiểu qua theo luật lưu trữ, thông tư hướng dẫn luật lưu trữ, có yêu cầu có 1 người có chứng chỉ hành nghề lưu trữ ?

Mong công ty giải đáp cho mình. Chân thành cám ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Doanh nghiệp trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật lưu trữ 2011

Thông tư số 09/2014/TT-BNV hướng dẫn về quản lý Chứng chỉ hành nghề lưu trữ và hoạt động dịch vụ lưu trữ.

>> Xem thêm:  Tăng vốn điều lệ của công ty cổ phần làm như thế nào ? Hồ sơ, thủ tục tăng vốn

2. Nội dung trả lơi.

Luật doanh nghiệp 2014 cho phép doanh kinh doanh các ngành, nghề mà pháp luật không cấm. Khi tiến hành kinh doanh, doanh nghiệp phải thông báo với cơ quản quản lý kinh doanh tại nơi đặt trụ sở. Ngoài ra, đối với những ngành nghề kinh doanh có điều kiện, công ty chỉ được tiến hành kinh doanh khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện mà pháp luật quy định. Trước tiên nếu công ty bạn chưa có ngành nghề lưu trữ tài liệu thì công ty phải tiến hành thủ tục thông báo nội dung thay đổi đăng ký doanh nghiệp (Bổ sung ngành nghề kinh doanh) với Sở kế hoạch đầu tư.

Đối với ngành nghề của công ty là ngành Dịch vụ thư viện và lưu trữ là ngành nghề kinh doanh có điều kiện nên khi tiến hành kinh doanh, doanh nghiệp phải đáp ứng đầy đủ điều kiện mà pháp luật đã quy định.

Điều kiện kinh doanh dịch vụ thư viện và lưu trữ:

Điều 36 Luật lưu trữ quy định:

1. Tổ chức được hoạt động dịch vụ lưu trữ khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký hoạt động dịch vụ lưu trữ tại cơ quan thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước về lưu trữ cấp tỉnh;

b) Có cơ sở vật chất, nhân lực phù hợp để thực hiện hoạt động dịch vụ lưu trữ;

c) Cá nhân thực hiện hoạt động dịch vụ lưu trữ của tổ chức phải có Chứng chỉ hành nghề lưu trữ.

2. Cá nhân được hành nghề độc lập về dịch vụ lưu trữ khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có Chứng chỉ hành nghề lưu trữ;

b) Có cơ sở vật chất phù hợp để thực hiện hoạt động dịch vụ lưu trữ;

c) Có đăng ký hoạt động dịch vụ lưu trữ tại cơ quan thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước về lưu trữ cấp tỉnh.

Nếu đáp ứng đầy đủ yêu cầu này, doanh nghiệp của bạn mới được tiến hành kinh doanh dịch vụ lưu trữ. Ngoài ra, cơ sở của bạn phải được cấp phép hành nghề hoạt động lưu trữ. 

Thủ tục cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ lưu trữ như sau;

Hồ sơ

1. Đơn đề nghị cấp, cấp lại Giấy Chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ lưu trữ (theo Mẫu).

2. Bản sao có chứng thực Giấy Chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Quyết định thành lập (đối với tổ chức).

>> Xem thêm:  Có phải đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa hay không ?

3. Bản sao có chứng thực hộ khẩu thường trú (đối với cá nhân hành nghề độc lập).

4. Danh sách người hành nghề lưu trữ kèm bản sao có chứng thực Chứng chỉ hành nghề lưu trữ của người tham gia hoạt động dịch vụ (đối với tổ chức).

5. Bản sao có chứng thực Chứng chỉ hành nghề lưu trữ (đối với cá nhân hành nghề độc lập).

6. Tài liệu chứng minh cơ sở vật chất, trang thiết bị, điều kiện làm việc để thực hiện hoạt động dịch vụ lưu trữ theo quy định của pháp luật hiện hành.

Nơi nộp: Sở nội vụ nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính

Giá trị của Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động: 05 năm kể từ ngày cấp.

Thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ lưu trữ

- Hoạt động không đúng với các nội dung đăng ký theo Giấy Chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ lưu trữ.

- Kê khai không đúng thực tế hoặc gian lận, giả mạo hồ sơ đề nghị cấp Giấy Chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ lưu trữ.

- Không kinh doanh dịch vụ lưu trữ trong 12 (mười hai) tháng liên tục.

>> Xem thêm:  Mr. Mạc Hoàng Việt – Chuyên viên tư vấn pháp luật Công ty Luật TNHH Minh Khuê

- Bị giải thể hoặc phá sản theo quy định của pháp luật.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh công ty TNHH 2 thành viên trở lên