liên tục. Cho tôi hỏi bảo hiểm sẽ chi trả cho em tôi như thế nào? Xin cám ơn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hình sự. công ty Luật Minh khuê.

Khởi kiện đòi bồi thường do bị tai nạn lao động là như thế nào?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.1975

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật bảo hiểm xã hội 2014

- Luật lao động 2012

- Luật an toàn vệ sinh lao động 2015

2. Nội dung phân tích:

2.1 Tai nạn lao động là gì?

Để xác định bạn có bị tai nạn lao động hay không thì cần xem xét các điều kiện được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định tại Điều 45 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 cụ thể người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện:

Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động 2012 và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

- Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

- Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn

2.2 Chế độ bảo hiểm chi trả tai nạn lao động khi suy giảm khả năng lao động trên 5% là như thế nào?

Theo quy định trên, người lao động bị tai nạn lao động có mức suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động. Tuy nhiên, trong trường hợp của em bạn, như bạn có nói ở trên thì em bạn bị tai nạn trong giờ làm việc nhưng chưa đi giám định tại Hội đồng giám định y khoa để xác định tỷ lệ thương tật. Do đó, bạn cần đi giám định tỷ lệ thương tật. Nếu mức suy giảm từ 5% khả năng lao động trở lên thì lúc này, bạn sẽ được xác định là tai nạn lao động và hưởng các chế độ tai nạn lao động bao gồm:

+ Trợ cấp một lần nếu suy giảm từ 5% đến 30% khả năng lao động theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 48 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015. Theo đó, mức trợ cấp một lần được quy định là khi suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng năm lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở; Ngoài mức trợ cấp như trên, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.

+ Trợ cấp hàng tháng nếu suy giảm từ 31% trở lên theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 49 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015. Mức trợ cấp hằng tháng được tính ở mức nếu suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở; Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.

2.3 Chế độ trợ cấp phương tiện trợ giúp sinh hoạt, chỉnh hình

Bên cạnh việc hưởng chế độ tương ứng với mức suy giảm khả năng lao động như đã nói ở trên thì người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà bị tổn thương các chức năng hoạt động của cơ thể thì được cấp tiền để mua các phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình theo niên hạn căn cứ vào tình trạng thương tật, bệnh tật và theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, cơ sở chỉnh hình, phục hồi chức năng bảo đảm yêu cầu, điều kiện chuyên môn, kỹ thuật.

=> Do đó, bạn có thể xác định tỷ lệ phần trăm suy giảm khả năng lao động như mức đã nêu ở trên để tính các mức chi trả của bảo hiểm cho em trai của bạn.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai.