Câu trả lời được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

Thủ tục chuyển công tác đối với viên chức

Luật sư tư vấn pháp luật lao động (24/7) gọi số:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật Viên chức năm 2010

2. Luật sư tư vấn

Thứ nhất, theo quy định tại

>> Xem thêm:  Bồi thường chi phí đào tạo đối với viên chức như thế nào ?

Điều 11. Quyền của viên chức về hoạt động nghề nghiệp

"1. Được pháp luật bảo vệ trong hoạt động nghề nghiệp.

2. Được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ.

3. Được bảo đảm trang bị, thiết bị và các điều kiện làm việc.

4. Được cung cấp thông tin liên quan đến công việc hoặc nhiệm vụ được giao.

5. Được quyết định vấn đề mang tính chuyên môn gắn với công việc hoặc nhiệm vụ được giao.

6. Được quyền từ chối thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ trái với quy định của pháp luật.

7. Được hưởng các quyền khác về hoạt động nghề nghiệp theo quy định của pháp luật."

Do vậy mà theo Khoản 3 Điều 11 này mà anh được hưởng quyền đảm bảo trang thiết bị phục vụ điều kiện làm việc. Tuy nhiên anh cũng phải thực hiện theo đúng sự phân công nhiệm vụ phù hợp với kỹ năng nghề nghiệp của mình theo quy định tại:

Điều 25. Phân công nhiệm vụ

“1. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc người đứng đầu đơn vị sử dụng viên chức chịu trách nhiệm phân công nhiệm vụ, kiểm tra việc thực hiện nhiệm vụ của viên chức, bảo đảm các điều kiện cần thiết để viên chức thực hiện nhiệm vụ và các chế độ, chính sách đối với viên chức.

2. Việc phân công nhiệm vụ cho viên chức phải bảo đảm phù hợp với chức danh nghề nghiệp, chức vụ quản lý được bổ nhiệm và yêu cầu của vị trí việc làm.”

 Như vậy, giám đốc trung tâm bạn làm việc có thẩm quyền bố trí phân công nhiệm vụ cho bạn khi bạn đang làm việc tại trung tâm y tế.

Thứ hai, với yêu cầu muốn được thuyên chuyển công tác vào một bệnh viện chuyên khoa phù hợp với chuyên môn của bạn thì bạn cần thực hiện những thủ tục sau:

Hồ sơ cần thiết:

+) Đơn xin chuyển công tác

+) Bản tự kiểm điểm cá nhân (có ý kiến nhận xét của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý)

+) Sơ yếu lý lịch theo mẫu

+) Văn bản đồng ý cho chuyển công tác của cơ quan, đơn vị chị đang công tác.

+) Văn bản đồng ý tiếp nhận của cơ quan, đơn vị mới.

+) Phiếu nhận xét đánh giá viên chức

>> Xem thêm:  Hỏi về chuyển đổi từ viên chức sang công chức thì có phải qua thi tuyển không ?

Bắt buộc phải có văn bản đồng ý tiếp nhận của Sở Nội vụ hoặc cơ quan, đơn vị có thẩm quyền nơi mà anh/ chị chuyển đến.

Thẩm quyền giải quyết:

Hồ sơ thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Nội vụ.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  1900.6162  hoặc gửi qua email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Quy định mới về chế độ xét đặt cách viên chức năm ?