Câu hỏi: Thưa luật sư, “Do chơi lô đề nên tôi nợ chủ lô khoản tiền lớn bị buộc viết biên nhận với nội dung là vay tiền. Nếu không trả được tiền, tôi có bị xử lý hình sự không? Người buộc tôi viết giấy vay tiền (chủ lô) bị xử lý thế nào?”. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn câu hỏi của quý khách, Luật Minh Khuê xin được tư vấn cho câu hỏi trên như sau:

Như trong câu hỏi anh đã trình bày, anh nợ chủ lô một khoản tiền và việc vay nợ này đã được viết giấy biên nhận giữa hai bên.

Anh cung cấp thông tin là anh bị buộc viết giấy biên nhận vay tiền. Tuy nhiên, anh chưa cung cấp được các thông tin có liên quan.

Cụ thể, đối với vấn đề này cần làm rõ một số nội dung như sau:

+ Tổng số tiền anh nợ bên chủ lô ghi trên giấy biên nhận là bao nhiêu?

+ Có căn cứ thực tế nào cho thấy anh tham gia đánh lô đề và bên còn lại tổ chức lô đề không?

+ Nội dung giấy biên nhận vay tiền của anh có điều khoản về việc cho vay tiền nhằm mục đích gì không?

+ Với thông tin anh cung cấp rằng anh bị buộc viết giấy biên nhận thì có bằng chứng nào cho thấy việc này là do anh bị ép buộc?

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, có thể xét đến một số trường hợp như sau:

>> Xem thêm:  Làm sao để đòi nợ hợp pháp theo quy định của pháp luật hiện nay ?

- Thứ nhất: Không có căn cứ nào chứng minh hai bên tổ chức và thực hiện hành vi đánh lô đề mà chỉ có giấy biên nhận về việc vay tiền.

Khi đó, do anh đã ký kết giấy biên nhận về việc vay tiền nên sẽ phải chịu trách nhiệm trả lại khoản vay cho bên kia theo đúng nội dung của hợp đồng.

Theo quy định tại Điều 466 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì trả nợ là nghĩa vụ của bên vay: "Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."

Trong trường hợp người vay không trả được nợ cho người cho vay thì tùy từng trường hợp, người vay có thể bị người cho vay khởi kiện ra Tòa án Dân sự để đòi nợ.

Đối với trường hợp vay tiền thông qua giấy vay nợ, cố tình không trả dựa trên sự lợi dụng lòng tin của bên cho vay và đáp ứng các yếu tố cấu thành tội phạm như dưới đây thì sẽ có thể bị khởi tố về tội danh "Lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản" theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017:

"1. Người nào thực hiện một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại hoặc tài sản có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản."

Theo đó, nếu anh có những dấu hiệu thỏa mãn các yếu tố nêu trên thì có thể sẽ bị khởi tố tại Tòa án về tội phạm Hình sự.

- Thứ hai: Trường hợp có những căn cứ, bằng chứng chứng minh anh và bên chủ lô tham gia tổ chức và thực hiện các hành vi liên quan đến lô đề, cờ bạc.

>> Xem thêm:  Vay nợ không có thế chấp thì có bị tịch thu tài sản để trả nợ không ?

Khi đó, anh và người tổ chức lô đề có thể bị khởi tố về tội đánh bạc và tội tổ chức đánh bạc theo quy định tại Điều 321 và Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, cụ thể:

Khoản 1 Điều 321: “1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

Khoản 1 Điều 322:

"1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm."

Như vậy, do lô đề là một hình thức cờ bạc, nên trong trường hợp cơ quan điều tra có chứng cứ chứng minh số tiền nợ là tiền thua lô đề thì cả người ký giấy vay và người cho vay đều có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định nêu trên.

Tham khảo văn bản pháp luật liên quan:

>> Tải bộ luật dân sự số 33/2005/QH11

>> Tải bộ luật hình sự số 15/1999/QH10

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

>> Xem thêm:  Làm thế nào để lấy lại được tiền ? Thủ tục khởi kiện đòi tiền cần những giấy tờ gì ?

>> Xem thêm:  Người khác vay tiền không trả thì phải làm sao?