Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC của Bộ Tài chính-Bộ Nội vụ : Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn  

Luật Bảo hiểm xã hội 2014 

Bộ luật Lao động 2012 

Nội dung tư vấn:

Chào luật sư! Em tham gia bảo hiểm tháng 3 năm 2015 tới hết tháng 3 năm 2016( đóng liên tục- Do tháng 3 năm 2016 em hết hợp đồng lao động nên nghỉ ở nhà sinh con).Sinh con ngày 15 tháng 10 năm 2016. Em muốn hỏi trường hợp của em được hưởng bảo hiểm thai sản không ạ? Em xin cảm ơn

Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

>> Xem thêm:  Thời hạn báo giảm bảo hiểm xã hội cho người lao động nghỉ việc ?

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Theo Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

>> Xem thêm:  Thời gian thực hiện nghĩa vụ công an có được cộng dồn bảo hiểm xã hội khi làm việc không?

Như vậy, thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn sẽ được tính từ tháng 10/2015 đến tháng 9/2016 và bạn đã đóng được đủ 06 tháng BHXH, do đó bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Kính chào Luật Minh Khuê! Cụ thể là vợ tôi là Giáo viên. Vợ tôi đang trong thời gian nghĩ hộ sản. Cho tôi hỏi là khi vợ tôi nghĩ 6 tháng thì tiền lương trong tháng được tính như thế nào. Xin được tư vấn giúp. chân thành cảm ơn rất nhiều.

Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Như vậy, theo các quy định trên, trong thời gian nghỉ thai sản, vợ bạn sẽ nhận được 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc.

Ngoài ra còn được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương cơ sở. Mức lương cơ sở năm 2016 là 1.210.000 đồng/tháng => Được trợ cấp 2.420.000 đồng

>> Xem thêm:  Mẫu đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản mới nhất

1, Đầu tháng 11/2016 em nộp hồ sơ đăng ký BHXH của T10/2016 có được không? Nếu muốn đóng T10/2016 thì em phải làm thế nào? Em dự sinh vào 24/4/2017, tháng 11/2016 em mới đóng BHXH thì tháng T04/2017 nếu em làm đến ngày 23/4/2017 có được tính là 6 tháng để hưởng chế độ thai sản k ạ? (Tính cả T4/2017)

Theo Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

Như vậy, thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn sẽ được tính từ tháng 5/2016 đến tháng 4.2016. Trong thời gian này bạn đã đóng được tháng 11, 12, 1, 2, 3, 4 do đó đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà không cần đến việc đóng BHXH tháng 10/2016.

Em là nhân viên y tế trường học đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế xã hội đắc biệt khó khăn. e bắt đầu được hưởng chế độ phụ cấp thu hút theo NĐ 116 từ 01/3/2011, đến 01/11/2014 em nghỉ đẻ. Tính đến thời điểm này thì e đã hưởng được 44 tháng thu hút. trong thời gian nghỉ thai sản em đã không còn được hưởng bất cứ một phụ cấp nào. Sau 6 tháng nghỉ thai sản thì đến 01/5/2015 em tiếp tục đi làm và lại tiếp tục hưởng thu hút đến 01/8/2016. như vậy là em đã hưởng đủ thu hút 5 năm ( 60 tháng). Nhưng hiện nay Phòng GD&ĐT cấp trên ra quyết định thu hồi 6 tháng thu hút nghỉ đẻ như vậy e chỉ được hưởng thu hút là 54 tháng thu hút thôi như vậy là đúng hay sai. Kính mong luật sư tư vấn trả lời cho em được sớm nhất. em xin chân thành cảm ơn.

Điều 8 Thông tư liên tịch 08/2011/TTLT-BNV-BTC quy định như sau:
"1. Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn không được hưởng các loại phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP trong các khoản thời gian như sau: 

a) Thời gian đi công tác, làm việc, học tập không ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 01 tháng trở lên; 

b) Thời gian nghỉ việc không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên; 

c) Thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; 

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam.

...".

Như vậy, trong thời gian nghỉ thai sản sẽ không được hưởng phụ cấp thu hút. Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định này thì thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm. Do đó, thời gian nghỉ thai sản sẽ không tính vào thời gian 5 năm hưởng phụ cấp thu hút. Nếu như thời gian nghỉ thai sản, bạn không hề được tính phụ cấp thu hút mà đến nay Phòng lại ra quyết định thu hồi 6 tháng thu hút nghỉ thai sản của bạn là không có căn cứ. Bạn có thể khiếu nại quyết định này để bảo vệ quyền lợi của mình.

Ngày 30.9.2016 tôi có người bạn sinh con theo chỉ định mổ, cũng trong thời điểm mổ lấy thai bạn tôi đã được bác sĩ bóc u xơ tử cung (trong giấy ra viện có ghi rõ là mổ lấy thai và mổ u xơ tử cung). Vậy cho tôi xin hỏi là khi làm thủ tục thanh toán thai sản tôi có được thanh toán thêm khoản mổ bóc u xơ tử cung hay không? Xin được tư vấn.

Chế độ thai sản chỉ áp dụng với các trường hợp quy định trong Luật Bảo hiểm xã hội như sau:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

>> Xem thêm:  Về việc sinh con của phụ nữ là giáo viên đã ly hôn ?

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Nếu không thuộc các trường hợp trên thì sẽ không được thanh toán các khoản tiền thuộc chế độ này.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Công ty tự ý cắt bảo hiểm xã hội của em có đúng không ?

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật Bảo hiểm xã hội - Công ty Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Chế độ làm việc khi đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi ?