Nay tôi đã nghỉ hưu và muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, tuy nhiên, khi quay về quê thì chú không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên chú, bây giờ tôi muốn lấy đất thì phải làm thủ tục mua bán đất lại từ đầu. Luật sư cho tôi hỏi bây giờ tôi có đòi lại đất được không ?

Cảm ơn luật sư!

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Luật đất đai năm 2013

2. Luật sư tư vấn:

Vì thông tin bạn cung cấp chưa rõ ràng về việc thỏa thuận nhờ chú mua đất giữa bạn và chú T có được ghi nhận bằng văn bản hay không ? hoặc có ai làm chứng được về vấn đề nhờ mua đất này hay không ? cho nên trong trường hợp này chúng tôi chưa thể xác định chính xác là bạn có đòi lại được đất từ chú T. 

Theo đó, căn cứ theo quy định tại điều 168 Luật đất đai 2013 thì thời điểm để xác nhận một cá nhân, tổ chức có quyền mua, bán, tặng cho, thế chấp... một thửa đất là thời điểm cá nhân, tổ chức đó được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Cụ thể:

Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

2. Thời điểm người thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở để bán hoặc cho thuê; chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời chuyển nhượng toàn bộ dự án đối với dự án đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê sau khi có Giấy chứng nhận và có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 194 của Luật này.

 

Theo quy định trên thì quyền sử dụng đất chỉ được xác lập khi bạn được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do đó, vì người chú là người đứng ra mua mảnh đất và được cấp sổ đỏ đứng tên chú, cho nên trong trường hợp này chú bạn là người có quyền đối với phần đất này. Nếu như bạn muốn đòi lại mảnh đất này thì bạn phải đưa ra được những bằng chứng chứng minh về việc bạn có thỏa thuận với chú T về việc bạn đưa tiền cho chú T và nhờ chú thay mặt mình đứng ra mua đất hoặc có văn bản ủy quyền của bạn ủy quyền cho chú T mua đất và đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

>> Xem thêm:  Những vấn đề pháp lý cần biết khi chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng bất động sản ?

Nếu bạn không đưa ra được những giấy tờ chứng minh về thỏa thuận nhờ chú mua đất thì bạn không thể đòi lại mảnh đất này. Trường hợp bạn muốn sinh sống trên phần đất này thì bạn phải làm hợp đồng mua, bán quyền sử dụng đất với chú T theo quy định của pháp luật đất đai. Tuy nhiên, trước đó chú T có nhận của bạn số tiền để mua đất cho nên bạn có quyền yêu cầu chú T phải hoàn lại cho bạn số tiền này ( nếu có giấy tờ ghi nhận chú T có nhận tiền của bạn như: Giấy biên nhận tiền, có người làm chứng về việc giao nhận tiền,,,). Trong trường hợp chú T không hoàn lại số tiền này thì bạn có quyền yêu cầu khời kiện ra tòa án nhân dân quận, huyện nơi chú T thường trú hoặc tạm trú để được yêu cầu giải quyết.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi, nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Công chức nhà nước có quyền nhận ủy quyền quản lý và điều hành doanh nghiệp không ?