Xin hỏi cty tôi có vi phạm luật LĐ hay không? Hợp đồng lao động nếu không có chứ ký của tôi thì có giá trị pháp lý không?

2/ Tôi vì một số lý do nên bị ép ký vào biên bản mà tôi không mong muốn, có cách nào để tôi ký nhưng chữ ký đó không được công nhận giá trị pháp lý để tôi có thể kéo dài thời gian cho tới khi có cách không ký vào biên bản kia được không?

Mong sớm nhận được hồi âm. Chân thành cảm ơn Luật sư.

Người gửi: Vân

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê

Nhờ hỗ trợ tư vấn luật lao động

 Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

>> Xem thêm:  Nghỉ để kết hôn trong thời gian thử việc ? Xin nghỉ việc trong thời gian thử việc

Bộ luật lao động số 10/2012/QH13

Nghị định số 95/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

Nội dung phân tích:

Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận

Trường hợp sau thời gian thử việc, bạn tiếp tục làm việc tại công ty mà công ty không kí hợp đồng lao động với bạn, công ty sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 1 Điều 5 NĐ 95/2013/NĐ-CP

Điều 5, Nghị định số 95/2013/NĐ-CP có quy định

1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc cố định có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động theo quy định tại Điều 22 của Bộ luật Lao động theo một trong các mức sau đây: 

a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động; 

>> Xem thêm:  Nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần báo trước không ?

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động; 

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động; 

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động; 

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Trường hợp bạn chứng minh được việc bạn ký vào biên bản là không hoàn toàn tự nguyện do bị ép buộc, biên bản đó đương nhiên không có hiệu lực pháp luật

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.

>> Xem thêm:  Sử dụng người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải đóng bảo hiểm xã hội không, thử việc có cần giấy phép lao động?