1. Quan hệ với trẻ 7 tuổi xử phạt thế nào?

Kính chào công ty Luật Minh Khuê! tôi muốn hỏi về trường hợp trẻ phát triển sớm, ở độ tuổi từ 12 đến 13 là nam. Có sự tò mò về giới tính và đã chơi trò người lớn với một bé gái tuổi khoảng tầm 7 đến 8 tuổi.
Gia đình bé gái muốn thưa kiện bé trai vì cho là bé lạm dụng tình dục với bé gái. Xin hỏi luật sư trường hợp này sẽ được xử phạt như thế nào? Bé trai có phải chịu sự quản thúc không ?
Cảm ơn luật sư!

>> Luật sư tư vấn Luật hình sự trực tuyến, gọi ngay: 1900.6162

Trả lời

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Với câu hỏi này chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

- Căn cứ theo Điều 12 và Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017) quy định:

Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

“2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”.

Trong trường hợp này, bé trai có thực hiện hành vi giao cấu với bé gái chưa đủ 13 tuổi là phạm Tội hiếp dâm trẻ em. Tuy nhiên bé trai đang ở độ tuổi từ 12 đến 13 nên không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định về Tuổi chịu trách nhiệm hình sự (Điều 12).

Trên đây là sự tư vấn của chúng tôi. Hy vọng những thắc mắc của bạn đã được giải đáp. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Chúc bạn và gia đình luôn mạnh khỏe! Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Phân tích cơ sở pháp lý phán quyết của tòa án ?

2. Quan hệ với nữ 15 tuổi có bị truy tố không ?

Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Bạn tôi 29 tuổi có quen biết và quan hệ với cô bạn và có quan hệ tình dục với cô này 4 lần, cả 4 lần cô gái này hoàn toàn tự nguyện (cô gái này 15 tuổi 2 tháng). Sau khi biết chuyện của con gái mình gia đình cô gái đã viết đơn gửi lên Công an huyện, bạn tôi bị bắt tạm giam.
Gia đình bạn tôi đã xin Cơ quan Công an được giải quyết nội bộ, sau khi trao đổi với gia đình nhà cô gái và bồi thường cho cô gái kia thì gia đình cô gái đã rút đơn kiện về và không có ý kiến gì thêm nữa. Tôi xin được hỏi bạn tôi có còn bị truy tố nữa không? Cơ quan Công an huyện đó có gọi bạn tôi tới làm việc nữa không vì mới đây họ vẫn gọi bạn tôi lên nói là làm việc tiếp.
Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Pham

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua tổng đài, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo như bạn trình bày thì bạn của bạn có quan hệ tình dục với một cô gái mới 15 tuổi 2 tháng. Trong trường hợp này, theo quy định của pháp luật thì người đó sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội quy định tại điều 145 Bộ luật Hình sự năm 2015:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

Điều 155 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 quy định:

Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại

1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hành vi này không thuộc trường hợp phải có yêu cầu của người bị hại mới quyết định khởi tố, truy tố tội phạm. Vì vậy, mặc dù người bị hại rút đơn yêu cầu thì bạn của bạn vẫn sẽ bị khởi tố ra Tòa án và chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm này.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

3. Quan hệ với nữ 15 tuổi có thai phạm tội không ?

Xin chào Luật Minh Khuê, Em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Bạn trai em năm nay 22t lúc trước có quen một bạn gái và bạn gái đó nói bạn ấy bằng tuổi bạn trai em là 22t . Hai người đã có quan hệ tình dục với nhau. Sau đó họ chia tay và anh ấy gặp em. Anh có kể cho em nghe mọi chuyện nhưng chỉ nhớ có quan hệ lần cuối đợt trước tết. Em với bạn trai quen được gần 6 tháng thì người con gái đó xuất hiện nói có bầu với bạn trai em 5 tháng hơn.

Ban đầu chỉ có anh chị họ của bạn gái đó qua và nói bạn gái đó mới 15t . Họ ra điều kiện bắt làm bảng cam kết, hàng tháng phải chợ cấp 1,5 triệu tới khi sinh. Họ thường gây khó dễ và đe dọa kiện bạn trai em ra tòa nếu không đáp ứng yêu cầu của họ.

Vậy nếu gia đình đó kiện ra tòa thì bạn trai em có phạm tội gì không? Nếu có thì hình phạt là như thế nào?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Ni BN

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến ?

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến - Ảnh minh họa

Trả lời:

Căn cứ vào hành vi và những thông tin bạn cung cấp , bạn trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em quy định tại điều 145 Bộ luật hình sự 2015, (Luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2017).

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm

d) Làm nạn nhân có thai;

Dựa vào căn cứ trên, nếu như bạn trai bạn làm nạn nhân có thai và có đầy đủ chứng cứ chứng minh được điều đó thi bạn trai bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2, điều 145. Và tùy theo các tình tiết tặng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự tòa án sẽ áp dụng khung hình phạt thích hợp.
Trân trọng!

>> Tham khảo dịch vụ liên quan: Luật sư tranh tụng các vụ án hình sự;

>> Xem thêm:  Có nên nói với chồng sắp cưới rằng tôi đã từng quan hệ với bạn trai cũ ?

4. Tư vấn quan hệ đồng tính nam với trẻ em ?

Thưa Luật sư: Tôi 25 tuổi, hiện đang sống tại NT, cách đây khỏang 3 tháng, trong một lần nhậu say về ngủ chung với một đứa cháu họ là con trai, năm nay học lớp 8. Tôi đã lỡ quan hệ tình dục đồng tính với cháu họ của mình. Thật ra thì trong lúc say tôi đã không kiểm sóat được hành vi của mình cộng với sự chủ động của đứa cháu nên mới xảy ra chuyện nghiêm trọng. Tôi đã lỡ một lần duy nhất.
Vậy nếu đưa ra tòa tôi sẽ bị khép vào tội gì và nếu khép vào tội ở tù thì có thể tôi sẽ nhận mức án là bao nhiêu năm tù ạ ?
Tôi xin cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

căn cư theo điều 3 nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP

Điều 3. Về một số tình tiết định tội

2. Hành vi quan hệ tình dục khác quy định tại khoản 1 Điều 141, khoản 1 Điều 142, khoản 1 Điều 143, khoản 1 Điều 144 và khoản 1 Điều 145 của Bộ luật Hình sự là hành vi của những người cùng giới tính hay khác giới tính sử dụng bộ phận sinh dục nam, bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: ngón tay, ngón chân, lưỡi...), dụng cụ tình dục xâm nhập vào bộ phận sinh dục nữ, miệng, hậu môn của người khác với bất kỳ mức độ xâm nhập nào, bao gồm một trong các hành vi sau đây:

a) Đưa bộ phận sinh dục nam xâm nhập vào miệng, hậu môn của người khác;

b) Dùng bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: ngón tay, ngón chân, lưỡi...), dụng cụ tình dục xâm nhập vào bộ phận sinh dục nữ, hậu môn của người khác.

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

c) Có tính chất loạn luân;

Như vậy,

Căn cứ theo quy định trên thì bị truy cứu tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi tại khoản 2 vì có tính chất loạn luân.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Làm thế nào để cải thiện mối quan hệ với bố mẹ bạn gái ?

5. quan hệ với trẻ 17 tuôi có vi phạm không ?

Thưa luật sư, xin luật sư cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì quan hệ với người từ bao nhiêu tuổi trở xuống thì phạm tội quan hệ tình dục với trẻ en dưới tuổi vị thành niên và bao nhiêu tuổi thì được kết hôn ?
Xin cám ơn luật sư và toàn thể luật sư Minh Khuê.

Trả lời:

Căn cứ theo quy định tại điều 145 bộ luật hình sự 2015 thì bạn sẽ không được giao cấu với trẻ em từ 13 đến dưới 16. còn tử đủ 16 tuổi trở lên nếu tự nguyện thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự tuy nhiên từ đủ 16 tuổi đến chua đủ 18 tuổi đối với nữ thì chua đủ tuổi kết hôn theo quy định của luật hôn nhân gia đình năm 2014.​

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

.......

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì nam từ từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên mới đủ tuổi đăng ký kết hôn.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Làm sao để chấp nhận quá khứ của bạn gái ?