1. Thủ tục cắt khẩu và chuyển khẩu khi vợ chồng ly hôn?

Xin chào luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi xin được giải đáp: Năm nay tôi 31 tuổi, có gia đình và có con năm nay 26 tháng tuổi. Năm 2014 tôi chuyển khẩu ở quê về nhà vợ, vợ chồng tôi cũng đã có sổ hộ khẩu riêng. Sau thời gian vợ chồng không hòa hợp và không thể sống với nhau và đang chuẩn bị ly hôn. Vậy tôi phải làm thủ tục như thế nào để cắt khẩu và chuyển khẩu vể quê ban đầu?
Xin cám ơn !
Người gửi : L.Q.T

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi: 1900.6162

Trả lời:

Nếu bạn muốn cắt khẩu tại nhà vợ và nhập về khẩu cũ bạn phải làm 2 thủ tục đó là tách hộ khẩu nhà vợ và xin nhập khẩu về nhà cũ.

Trong trường hợp của bạn thì bạn thuộc điểm b, khoản 1, Điều 27 Luật cư trú năm năm 2006 quy định về những trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 2, Điều 27 Luật cư trú năm 2006 quy định khi đến làm thủ tục tách sổ hộ khẩu phải xuất trình ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp điểm b, khoản 1, Điều 27 Luật cư trú 2006 cụ thể:

“Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Trình tự, thủ tục tách sổ hộ khẩu:

Hồ sơ để xin tách sổ hộ: (Theo khoản 2, Điều 27 Luật cư trú năm 2006)

+ Sổ hộ khẩu;

+ Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

+ Ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 27 Luật cư trú.

Nơi nộp hồ sơ:

+ Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

+ Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Thời gian giải quyết: Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do theo Khoản 3, Điều 27 Luật cư trú 2006.

Lệ phí: Miễn thu lệ phí khi tách sổ hộ khẩu.

Trình tự, thủ tục nhập vào khẩu cũ:

Căn cứ tại Điều 21 Luật Cư trú năm 2006 quy định về đăng ký thường trú như sau:

"Thủ tục đăng ký thường trú

1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

a)Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;bản khai nhân khẩu;

b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này."

3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy, khi bạn muốn thực hiện thủ tục nhập khẩu và hộ khẩu nhà bố mẹ đẻ thì cần thực hiện theo hướng dẫn và được sự đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của chủ hộ nơi đến (bố, mẹ đẻ của bạn). Nơi tiếp nhận hồ sơ nhập khẩu giống như tách khẩu.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Xin cấp lại chứng minh nhân dân đã hết hạn thì làm ở đâu ? Thủ tục cấp lại chứng minh nhân dân ?

2. Hồ sơ đăng ký nhập hộ khẩu cần những gì?

Kính chào các Quý Luật sư Công ty Luật Minh Khuê: Xin Luật sư cho biết thủ tục để nhập hộ khẩu bao gồm những gì? Giấy tờ để chứng minh sự đồng ý cho nhập hộ khẩu của chủ hộ là giấy tờ gì? Xin Luật sư cung cấp giúp tôi mẫu giấy tờ trên.
Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư vào địa chỉ email này.
Người gửi: P.T

>> Luật sư tư vấn thủ tục nhập hộ khẩu, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ theo Luật cư trú năm 2006Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật cư trú.

Thứ nhất, Hồ sơ nhập hộ khẩu bao gồm:

+ Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

+ Bản khai nhân khẩu;

+ Giấy chuyển hộ khẩu ( đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);

+ Các tài liệu giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP trừ trường hợp được chủ sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình.

Ngoài ra, đối với giấy tờ chứng minh sự đồng ý của chủ hộ cho nhập khẩu thì sẽ phải được thực hiện bằng văn bản. Trong trường hợp có quan hệ thì căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 25 của Luật Cư trú năm 2006 chuyển đến ở với nhau thì không phải xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp, nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh mối quan hệ nêu trên để làm căn cứ ghi vào sổ hộ khẩu.

Thứ hai, Nơi nộp hồ sơ nhập khẩu:

+ Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

+ Đối với các tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Thứ ba, Thời hạn giải quyết:

Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trong trường hợp không cấp thì cơ quan công an nới tiếp nhận hồ sơ nhập hộ khẩu phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trân trọng cám ơn!

>> Xem thêm:  Cá nhân mua nhà chung cư có được cấp sổ hộ khẩu tại nơi ở mới không ?

3. Thủ tục tách sổ hộ khẩu trong cùng một hộ gia đình?

Xin chào luật sư Minh Khuê, cho em hỏi hiện giờ em có cùng một sổ hộ khẩu ở quận 1 TP.HCM với cô em. Nay em muốn tách riêng một sổ nữa có được không? Hiện nay em đã có nhà riêng nhưng chưa muốn cắt chuyển đi em muốn tách sổ có được không và thủ tục như thế nào? Trân trọng cám ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Điều 27 Luật Cư trú số 81/2006/QH11 của Quốc hội (Luật cư trú sửa đổi, bổ sung số 36/2013/QH13 của Quốc hội) và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú quy định:

"Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."

-> Để được tách khẩu riêng thì bạn cần cung cấp các giấy tờ theo quy định trên để nộp cho cơ quan có thể quyền: "Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;" để được tiếp nhận hồ sơ và giải quyết.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn thủ tục tách sổ hộ khẩu và mức lệ khí khi tách khẩu?

>> Xem thêm:  Chuyển hộ khẩu cùng phường, quận thì có phải xin giấy chuyển hộ khẩu không ?

4. Thủ tục tách hộ khẩu khi hai vợ chồng đã ly hôn?

Xin kính chào công ty luật Minh Khuê, tôi và chồng đã ly hôn. Khi ly hôn tôi được quyền nuôi con. Nay tôi muốn cắt hộ khẩu của con tôi về nhập vào sổ hộ khẩu của ba mẹ ruột tôi vậy có được không để tiện cho bé đi học. Vì khi kết hôn tôi không có chuyển hộ khẩu về nhà chồng ?
Xin cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật dân sự, cư trú trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn được Tòa án giao cho quyền nuôi con. Điều 1, Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013 quy định:

"Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên

1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định."

Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì con bạn thường xuyên chung sống với bạn do đó con bạn hoàn toàn có quyền được nhập hộ khẩu vào hộ khẩu của bạn.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Cách nhập hộ khẩu của con vào hộ khẩu của bố ?

5. quy định về thủ tục tách hộ khẩu như thế nào?

Theo như điều 27 Luật cư trú năm 2006 có quy định như sau:

''Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy việc bạn tuy bạn chưa có đất nhưng căn cứ vào Điều 24, 25, 26 của Luật này : thì bạn vấn có thể làm thủ tục đăng ký tách khẩu và thời gian tiếp nhận hồ sơ của bạn đã quy định rất rõ tại điều 27 Luật này.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: [email protected]để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hành chính - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Quy định về chuyển hộ khẩu thường trú ? Đăng ký khai sinh cho con ở đâu ?

Các câu hỏi thường gặp

Câu hỏi: Đã ly hôn nhưng gia đình chồng không cho tách hộ khẩu có hợp pháp không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 27 của Luật Cư trú năm 2013, các trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu gồm:

- Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

- Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

Theo đó, khi ly hôn, người vợ hoàn toàn có thể tách sổ hộ khẩu nếu có nhu cầu, hành vi gia đình chồng ngăn cản, gây khó dễ khiến người vợ không tách sổ hộ khẩu có thể bị khiếu nại và xử lý theo quy định tại Điều 8 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

"1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;"

Câu hỏi: Có được tự động tách khẩu khi chuyển đến nơi ở mới hay không?

Trả lời:

Khoản 1 Điều 23 của Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013 quy định:

“1. Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp, khi chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới nếu có đủ điều kiện đăng ký thường trú thì trong thời hạn mười hai tháng có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú.”

Nếu công dân chuyển đến nơi ở mới sau khi ly hôn và thực hiện thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú thì sẽ xóa đăng ký thường trú theo Điều 22 của Luật này:

"1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

... đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ."

Câu hỏi: Thủ tục tách hộ khẩu mất bao lâu và chi phí thế nào?

Trả lời:

Điều 27 Luật Cư trú năm 2006 quy định về thời gian thực hiện thủ tục tách khẩu như sau:

"3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Ngoài ra, Luật Cư trú không quy định cụ thể về mức lệ phí cho thủ tục tách khẩu mà lệ phí này sẽ được quyết định theo quy định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.